Jump to content

กระจกที่ประตูข้างฝั่งคนขับ เริ่มมีปัญหา

Recommended Posts

กระจกที่ประตูข้างฝั่งคนขับ ที่เป็นออโต้อยู่บานเดียว สวิทมันเหมือนรับรู้การทำงานช้าลง

เวลาเปิดกระจกไม่เท่าไหร่ แต่เวลาจะดึงกระจกขึ้นนี่สิ...

ผมต้องดึงหลายๆครั้ง กว่าจะขึ้น ไม่เหมือนเมื่อก่อนดึงทีเดียวก็รีบขึ้น..

มีท่านใดเคยเป็นแบบนี้บ้างมั้ยครับ มันเกิดชึ้นได้อย่างไร แล้วจะแก้ปัญหาอย่างไร ผมว่าจะเอาเข้าไปให้ศูนย์ดูสักหน่อย

ขอบคุณครับ

ดึงนี่คือดึงปุ่มแต่กระจกไม่ทำงานใช่มั้ยคับ

หมายถึงดึงแล้วเงียบไม่ทำงานเลย ไม่ใช่ ไม่ขึ้นออโต้นะ :D

มารอฟังคำตอบจากผู้รู้ด้วยคนครับ ของผมก็มีอาการ แต่เป็นขาลงที่กดไม่ค่อยจะลงเท่าไร เลิกลั่กมาก เวลาเข้าด่านเก็บเงินทางด่วนแล้วกดกระจกลงไม่ได้ :D

ดึงนี่คือดึงปุ่มแต่กระจกไม่ทำงานใช่มั้ยคับ

หมายถึงดึงแล้วเงียบไม่ทำงานเลย ไม่ใช่ ไม่ขึ้นออโต้นะ :D

ตอนกดลง ปกติครับ แต่ตอนดึงขึ้นต้องดึงสัก 2-3-4 ที (ดึงย้ำๆ) กว่ามันจะขึ้นน่ะครับ

มารอฟังคำตอบจากผู้รู้ด้วยคนครับ ของผมก็มีอาการ แต่เป็นขาลงที่กดไม่ค่อยจะลงเท่าไร เลิกลั่กมาก เวลาเข้าด่านเก็บเงินทางด่วนแล้วกดกระจกลงไม่ได้ :D

ผมว่าอาการน่าจะมาแนวเดียวกันกับผมครับ..ทั้งกดลง-กดขึ้น....

โรคประจำตัวของ FD ครับ เป็นที่ร่องกระจกมันสกปรก ทำให้ฝืด ยิ่งช่วงน่าฝนนะ ถ้าไม่ได้กดใช้งานเลย เปลียกฝนแล้วจอดตากแดด ติดแง็กเอาดื้อๆละครับ ประมาณแบบกดแล้วไม่ตอบสนองอะไรทั้งนั้น ของผมต้องคอยทำความสะอาดร่องกระจกบ่อยๆ และใช้ PANDO ซิลิโคนฉีดร่องกระจก ให้ขอบยางมันนิ่มพกติดรถไว้ ประมาณว่ามีอาการเมื่อไหร่ฉีดเลย :D  เลอะเทอะน่าดูอาการเริ่มต้นก่อนติด จะเป็นคล้ายๆ กับ จขกท.ละครับ

ตอนกดลง ปกติครับ แต่ตอนดึงขึ้นต้องดึงสัก 2-3-4 ที (ดึงย้ำๆ) กว่ามันจะขึ้นน่ะครับ

ผมก็เป็นเหมือนกันฮะ อาการเดียวกับ จขกท เลยอ่ะ _ _ "

เพิ่งจับอาการได้ซัก 1 เดือนละ!!!

น่าจะลองดูเขี้ยวปุ่มออโต้ด้วยก็ดีนะ เพราะใช้งานมันบ่อยที่สุด!!!

ตอนกดขึ้น รู้สึกมอเตอร์ทำงานหนัก แบบพยายามดันขึ้นละป่าว หรือ เงียบสนิท 

บางทีไอน้ำ ชื้นในแผงประตู เลยระเหยย้อนเข้าไปหาพวก Socket หรือ หน้าคอนแทคของปุ่มละป่าว

รื้อมาขัด ถูๆ น่าจะหายขาดนะคับ 

โรคประจำตัวของ FD ครับ เป็นที่ร่องกระจกมันสกปรก ทำให้ฝืด ยิ่งช่วงน่าฝนนะ ถ้าไม่ได้กดใช้งานเลย เปลียกฝนแล้วจอดตากแดด ติดแง็กเอาดื้อๆละครับ ประมาณแบบกดแล้วไม่ตอบสนองอะไรทั้งนั้น ของผมต้องคอยทำความสะอาดร่องกระจกบ่อยๆ และใช้ PANDO ซิลิโคนฉีดร่องกระจก ให้ขอบยางมันนิ่มพกติดรถไว้ ประมาณว่ามีอาการเมื่อไหร่ฉีดเลย :D  เลอะเทอะน่าดูอาการเริ่มต้นก่อนติด จะเป็นคล้ายๆ กับ จขกท.ละครับ

ถ้าอาการยังไม่ถึงขั้นดึงไม่ขึ้นหรือกดไม่ลงเลย ก็จะลองทำตามนี้ดูครับ ขอบคุณครับ

ตอนกดขึ้น รู้สึกมอเตอร์ทำงานหนัก แบบพยายามดันขึ้นละป่าว หรือ เงียบสนิท 

บางทีไอน้ำ ชื้นในแผงประตู เลยระเหยย้อนเข้าไปหาพวก Socket หรือ หน้าคอนแทคของปุ่มละป่าว

รื้อมาขัด ถูๆ น่าจะหายขาดนะคับ 

เดี๋ยวจะลองไปสังเกตอาการให้แน่ชัดอีกครั้งนึงก่อนน่ะครับ ขอบคุณครับ

จากการใช้งานตามปกติ อาการดีขึ้นเองแล้วครับ ตอนนี้อยู่ในจุดที่เรียกได้ว่า เป็นปกติ แล้วครับ...อาการแปลกๆดีเหมือนกัน

ก็ไม่รู้ว่า วันหน้า จะเกิดขึ้นอีกรึเปล่า...รอดูต่อไป......... ขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาตอบให้ความรู้มากๆครับ^^