Jump to content

เสื้อเกียร์มีน้ำมันซึม

Recommended Posts

วันนี้เอารถไปเปลี่ยน นมค.

เจอเสื้อเกียร์มีน้ำมันซึมออกมาเยอะเลยครับ (ขออภัยครับลืมถ่ายรูปมา)

ปั๊ม power ก็ซึมอีก เซงมากๆเลยครับ

พอดีไปให้ช่างดูเค้าบอกต้องยกลงทั้งลูกเพื่อมาเปลีย่นซีลต่างๆใหม่

ใช้เวลาประมาณ 2 วัน

ราคา รวมค่าเเรงประมาณ 4500

แล้วถ้าทำที่ 0 จะประมาณเท่าไหร่ครับ

ท่านใดเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างครับ

(รถปี06 หมดประกันแล้ว )

ซีลท้ายเครื่องรั่ว ที่เห็นซึมออกมาเป็นน้ำมันเครื่องครับ

ของผมก็ซึมแต่ยังไม่เปลี่ยน หมั่นเช็คระดับน้ำมันเครื่องหน่อยครับ ที่ยังไม่เปลี่ยนเพราะต้องยกเครื่องลงนี่แหละ

รถต้นปี 07 วิ่งมากว่า 250000 โลแล้ว

ชะตากรรมเดียวกันเลยครับ ผมก็เพิ่งโพสไว้อีกกระทู้ :) รอคำแนะนำดีๆจากเพื่อนๆพี่ๆกันครับ

ซีลท้ายเครื่องรั่ว ที่เห็นซึมออกมาเป็นน้ำมันเครื่องครับ

ของผมก็ซึมแต่ยังไม่เปลี่ยน หมั่นเช็คระดับน้ำมันเครื่องหน่อยครับ ที่ยังไม่เปลี่ยนเพราะต้องยกเครื่องลงนี่แหละ

รถต้นปี 07 วิ่งมากว่า 250000 โลแล้ว

รถผมก็ 250000 กว่าเหมือนกันครับ

แรกๆ แค่เห็นว่าซึม ครับ แต่เมื่อวานเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เห็นว่ามันเลอะกว่าเดิมมาก

ตอนเช้าวันนี้มาดู หยด ลงพื้นอีก ( ก่อนหน้านี้ไม่หยดเพิ่งมาหยดหลังจากวันที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง )

ตั้งใจว่าจะขับไปเที่ยวต่างจังหวัดซะหน่อย เห็นแบบนี้เลยไม่กล้าใช้เเล้วอ่ัครับ กลัวจะงานเข้าเอา

แต่เช็คดูระดับน้ำมันเกียร์ มันดัน ปกติ

จุดที่ว่าน่าจะใกล้เคียงกับชีลท้ายเครื่องด้วนนะคับพี่ลองเช็คน้ำมันเครื่องด้วยนะคับพี่ของผมก็ซึมอยู่เหมือนกันสงสัยกำลังรอวันระเบิดคับพี่55555

• 1 month later...

เหมือนกันเลยครับ เพื่อนๆพี่ๆมีอู่ไหนซ่อม+ราคาไม่แรงมาก ลองแนะนำกันได้ครับ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

เหมือนกันเลยครับ เพื่อนๆพี่ๆมีอู่ไหนซ่อม+ราคาไม่แรงมาก ลองแนะนำกันได้ครับ อยากทราบว่าค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ

ตามกระทู้นี้เลยครับ พี่

http://www.civicclubthailand.com/board/index.php/topic/15116-%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%8A%E0%B9%87%E0%B8%84%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%B9%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B9%87%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%99%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A/

จากรูป น้ำมันเยิ้ม อาการน่าเป็นห่วง วิ่งความเร็วๆสูงไม่รู้ว่าน้ำมันจะไหลย้อยออกมามากกว่าเดิมมั๊ย ต้องหมั่นตรวจเช็คระดับน้ำมัน บ่อยขึ้นหน่อยนะครับ ถ้าแค่ซึมไม่หยดลงพื้น ก็ตรวจสอบระดับน้ำมันเอาถ้าพร่องก็ใช้วีธีเติมเพิ่มเอา ยกเกียร์เปลี่ยนซีล ใช้เวลาและค่าใช้จ่ายค่อนข้างจะแพง หาร้านเก่งๆนอกศูนย์จะดีกว่า ศูนย์เปลี่ยนใหม่อย่างเดียวหมดหลายตังส์

ขอบคุณข้อมูลจากทุกท่านครับ
ซ่อมเรียบร้อยครับ

มี 2 อาการ คือ
- ปั๊ม Power รั่ว

- ซีลคันเกียร์รัั่ว

ทิ้งรถไว้ที่ศูนย์  2  วัน
วันแรกเปลี่ยนพวกซีลต่าง + ซ่อมปั๊ม Power
วันที่ 2 จอดทิ้งไว้เฉยๆ เพื่อทดสอบ อาการรั่ว

ค่าเสียหาย 2706 บาทครับ

ดีที่ผมไม่เอาไปซ่อมอู่ ตีราคาซ่อมตั้ง 4500

ขออนุญาติ อัพใบเสร็จค่าซ่อม ซีลคันเกียร์ + ปั๊ม Power   ราคา 0 ใหม่นะครับ

พอดีลืมไปว่า มี Add ตัวยึดท่อเพิ่ม 2 รายการ

เบ็ดเสร็จ 3005 บาทครับ