Jump to content

ช่วยด้วยครับ ไฟดับทั้งคันสตาร์ทไม่ได้เลย

Recommended Posts

ตอนเปิดประตูไฟห้องโดยสารติด เสียบกุญแจไปตำแหน่ง acc ไฟติด เรือนไมล์ ติด แต่พอไปตำแหน่ง acc II ดับหมดทุกอย่าง สตาร์ทรถก็ไม่ได้ครับ

ไฟก็วูบๆเหมือนจะดับมิดับแหล่ ทั้งห้องโดยสาร ทั้งเรือนไมล์

แต่พอบิดไปตำแหน่ง Acc II ดับสนิท

ตำแหน่งแต๊ก 2 เรียก IG คับ

น่าจะฟิวส์ขาดสิคับ ไปทำอะไรที่ขั้วสายไฟแถวกุญแจละป่าว

ลองเปิดคู่มือดู ฟิวส์เบอร์ 1 2 3 เลยคับ ของชุดสตาร์ท น่าจะในกระปุกห้องเครื่อง เบอร์แรกๆ ฟิวส์ตัวใหญ่มาก

ตำแหน่งแต๊ก 2 เรียก IG คับ

น่าจะฟิวส์ขาดสิคับ ไปทำอะไรที่ขั้วสายไฟแถวกุญแจละป่าว

ลองเปิดคู่มือดู ฟิวส์เบอร์ 1 2 3 เลยคับ ของชุดสตาร์ท น่าจะในกระปุกห้องเครื่อง เบอร์แรกๆ ฟิวส์ตัวใหญ่มาก

ก่อนที่จะเป็นผมมีแค่ถอดขั้วแบต(ขั้ว - )แล้ว ปลดสายไฟเกจจ์แค่นั้นอ่ะครับ สายเกจจ์ตอนนี้ก็ถอดออกเลย ไม่ได้ต่ออยู่ด้วยครับ

แต่ตอนที่เสียบกลับนี่มีประกายไฟนิดๆที่จั้มขั้ว - คืนอ่ะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=L9tXEdDO46s&feature=youtu.be

คลิปครับ ขอโทดทีอัพคลิปไม่เป็นเข้าไปหน้าสอนอัพคลิปแล้วแต่รูปมันหายไปหมดแล้ว

คลิปถ่ายมาทำไมไม่มีเสียงไม่รุ้

ในคลิปคือ พอเปิดประตูไฟห้องโดยสารติดปกติ แต่พอบิดกุญแจ ไปที่ Acc ทุกอย่างติด แต่!! มีบางครั้งไฟห้องโดยสารจะดรอปลงมา

จากนั้นพอบิดกุญแจไฟที่ตำแหน่ง IG ไฟจะตัดทันที แล้วในคลิปจะเห็นว่าเรือนไมติดๆดับๆ แล้วจะมีเสียงรีเลย์ตัดอยุ่ใต้คอนโซลรัวเลย ผมเลยรีบปิดกุญแจคืน

แต่ผมม งง ตรงที่ว่าทำไมตอนใส่ขั้วแบตคืนไฟมันถึงแลบออกมานิดๆอ่ะครับ

ถ้าเป็นขั้วบวกก็ว่าไปอย่าง

ยังหาสาเหตุไม่เจอเลยตอนนี้ มีบางครั้งพอออนกุญแจไปตำแหน่ง IG แล้วไม ไม่กระพริบเหมือนปกติทุกอย่าง แต่พอบิดสตาร์ทเท่านั้นแหละ ไดหมุนนิดนึงแล้วหยุดกึกเลย จากนั้นเรือนไมล์ + รีเลย์ใต้คอนโซลก็ติดๆดับๆรัวเลย

สงสัยพรุ่งนี้ต้องลากไปอู่แล้ว T_T

ลองเช็คแบตดูก่อนก็ได้คับ

ลองเปิดกระจกขึ้นลงสุดดูซัก 7-8 รอบว่ามันมีอาการอืดลงหรือเปล่า

ตอนรถผมแบตหมดผมลองเทสดูตั้งหลายรอบมันก็ยังไม่มีอาการอืดเลยไม่นึกว่าเป็นที่แบต

พอลองกดเล่นไปเล่นมาประมานสิบนาที คราวนี้อืดชัดเจนเลยรู้ว่าแบตหมดครับ

จิงๆ เกจ์ที่พี่ติดมามีวัดโวลปะคับ ของผมวัดโวลคือพอจอดเฉยๆกดกระจกขึ้นจนสุดแล้วกดค้างไว้แบตลงมาต่ำมาก เหลือแค่ 10 โวลนิดๆ ไฟพีคโชว์เลย อาการรถมันก็สตาร์ทช้าอะครับเหมือนหน่วงๆแบบ ปกติมันติ๊กแล้วแล้วติดเลย นี่ติ๊กๆๆ2-3ที ถึงจะติดเลยจับเปลี่ยนเลย ก่อนหน้านี้รถมีอาการสตาร์ทยากแบบนี้ไหมครับ 

https://www.youtube.com/watch?v=X50C6LjuOUE&feature=youtu.be

อันนี้คลิปเห็นชัดๆว่าอาการไฟติดๆดับๆรัวๆรีเลย์ตัดต่อตลอด

น่ากลัวมาก :(

อาการนี้คือไฟไม่พอในการสตาร์ทครับ ลองพวงแบต ดูก่อนครับ การใส่ขั่วแบตแล้วมีประกายไฟเป็นเรื่องปรกติครับ

อาการนี้คือไฟไม่พอในการสตาร์ทครับ ลองพวงแบต ดูก่อนครับ การใส่ขั่วแบตแล้วมีประกายไฟเป็นเรื่องปรกติครับ

ขอบคุณมากครับพี่

ลองหาแบตลูกอื่นมาลองดูครับ รถผมเคยอาการคล้ายแบบนี้ครับ

ปรากฏว่าแบตหมดครับ

นี่รถผมนั้นถ่ายคลิปไว้

http://www.youtube.com/watch?v=ixjxRvf8YdA

เปลี่ยนแบตลูกใหม่หายชัวร์ครับ.......ผมก็เคยเป็น บิดกุญแจ บีบแตร ติดทุกอย่าง แต่พอสตาร์ทดังแต๊กๆๆๆๆ

เลยลองเอารถอีกคันมาจั๊มพ่วงแบต ก็สตาร์ทติดปกติครับ  หลังจากนั้นก็เปลี่ยนแบตลูกใหม่ใส่แทนของเดิมครับ

ตอนนี้อาการดังกล่าวหายแล้วครับ

ช่วงเที่ยงผมกลับมาจากที่ทำงาน มาถึงสตาร์ทรถทันที ผลเป็นเหมือนเดิม

คิดในใจขอให้พ่วงแบตแล้วหายทีเถอะ

รอน้องไปเอาสายพ่วงอยุ่ครึ่งชั่วโมง พอน้องมาผมเลยลองสตาร์ทอีกทีก่อนพ่วงแบต

โดยทำตามวิธีในคู่มือรถ คือเปิดไฟหน้าไว้แล้วสตาร์ท ผลคือรถติดครับ งงมากเลยอยุ่ดีๆติด เลยลองสตาร์ทใหม่หลายๆครั้งรถก็ติดทุกครั้งเลยครับตอนนี้ โดยตอนนี้ก็ยังไม่ทราบสาเหตุ แต่พกสายพ่วงไว้แล้วครับตอนนี้เผื่อฉุกเฉิน ^^

ปล.ผมใช้มัลติมิเตอร์วัดไฟแบตตอนดับเครื่อง ได้ 12.85 v

ไม่ทราบว่าปกติหรือป่าวครับ

ยังไงก็กราบขอบพระคุณพี่ๆเพื่อนๆทุกๆท่านที่เข้ามาให้คำแนะนำในการช่วยเหลือ ขอบคุณจริงๆจากใจเลยครับ

อ่อในคุ่มือเค้าให้เราเช็คแบตเราไฟอ่อนหรือป่าวโดยการเปิดไฟหน้าแล้วสตาร์ทแล้วดูช่วงสตาร์ทว่าไฟเราหรี่ลงไปเยอะหรือป่าว