Jump to content

ไฟหน้า MC ตัว 1.8 กับ 2.0 ดูยังไงครับ

Recommended Posts

มันแตกต่างกันยังไงครับ ดูภายนอกมองออกหรือเปล่าครับ

รู้แค่ว่า 1.8 ใช้หลอด Halogen กับ 2.0 เป็นหลอด HID

ที่ได้มาเป็นตัวโคมดำครับ หรือว่ามันโคมดำทั้ง 2 รุ่น

จะได้ซื้อหลอดใช้ได้ตรงสเปคครับ

ดูภายนอกแยกไม่ออกครับ สังเกตุง่ายๆ ด่านล่างของโคม2.0จะมีช่องสำหรับยึดบัลลาส และมีช่องสำหรับใส่ขั่วของหลอดเข้าไป

โคม 2.0 ไม่ใช่แค่ใส่หลอดแล้วจะใช้ได้ครับ จะต้องมีบัลลาสติดตั้งเพิ่มด้วย

ตัวนี้อะครับ ไม่ทราบเป็นของ 1.8 หรือ 2.0

สังเกตุจะมีช่องด้านล่างด้วย 1 ช่อง

และด้านหลังจะมีคำว่า HB4 / HB3

ได้คำตอบแล้วครับ เป็นของตัว 1.8

ถามต่อครับ...

8000k กับ 10000k เลือกใช้แบบไหนดีครับ

อยากได้แสงสีขาว และไม่เป็นปัญหากับเพื่อนร่วมทาง

ได้คำตอบแล้วครับ เป็นของตัว 1.8

ถามต่อครับ...

8000k กับ 10000k เลือกใช้แบบไหนดีครับ

อยากได้แสงสีขาว และไม่เป็นปัญหากับเพื่อนร่วมทาง

2ตัวนี้แสงจะออกไปขาวแล้วคับ ส่วนจะรบกวนเพื่อนร่วมทางไหม อยู่ที่เราปรับไฟยังงัย แต่แนะนำว่าถ้าจะติดซีนอลในโคม 1.8 แสงที่ได้มันจะฟุ้ง ต้องปรับตั้งมุมให้ไฟต่ำลงคับ

2ตัวนี้แสงจะออกไปขาวแล้วคับ ส่วนจะรบกวนเพื่อนร่วมทางไหม อยู่ที่เราปรับไฟยังงัย แต่แนะนำว่าถ้าจะติดซีนอลในโคม 1.8 แสงที่ได้มันจะฟุ้ง ต้องปรับตั้งมุมให้ไฟต่ำลงคับ

มีวิธีที่ทำให้ไม่ให้แสงมันฟุ้งหรือเปล่าครับ นอกจากเปลี่ยนโคม 2.0

และกับการปรับองศาไฟให้ต่ำลง มีผลยังไงบ้างครับ

แสงฟุ้งคับ แต่ไม่ถึงขนาดแยงตารุนแรงแบบ โคมไม่มีหมวกครอบหลอด นั่นน่าขยะแขยงมาก ทั้งขับสวนมา หรือขับตามหลัง 

ปรับองศาต่ำอย่างเดียวคับ และเลือกสีแสงที่เข้าใกล้ 4300K มากที่สุด จะไม่รู้สึกขัดตาเพื่อนมากคับ เพราะสายตาเราชินอุณหภูมิสีนี้

แสงฟุ้งคับ แต่ไม่ถึงขนาดแยงตารุนแรงแบบ โคมไม่มีหมวกครอบหลอด นั่นน่าขยะแขยงมาก ทั้งขับสวนมา หรือขับตามหลัง 

ปรับองศาต่ำอย่างเดียวคับ และเลือกสีแสงที่เข้าใกล้ 4300K มากที่สุด จะไม่รู้สึกขัดตาเพื่อนมากคับ เพราะสายตาเราชินอุณหภูมิสีนี้

ตามพี่ทอมมี่บอกเลยคับ

เพิ่มเติมนิด การปรับไฟให้ต่ำลงก้อจะทำให้ทัศนวิสัยการมองเห็นสั้นลงคับ จะเห็นผลชัดตอนขับรถกลางคืนเมื่อใช้ความเร็วสูงๆแล้วไฟเราต่ำมาก การมองเห็นวัตถุด้านหน้ารถเราสั้นลง อันตรายคับ ถ้าคิดจะขับเร็ว ไฟต้องสว่างและส่องได้ไกล และไม่แยงตารถที่สวนมาด้วยคับ

อ้าว นึกว่าจะใส่ Xenon 

ถ้ามา OEM แบบนี้ โอเคเลยคับ OSRAM CBI แบบ halogen  :D

ตอนแรกก็กะจะลง Xenon นั่นแหละครับ สักประมาณ 8000k

คิดไปคิดมา เอาตัวนี้ดีกว่า ขับสบายใจกว่า อิอิ

• 1 month later...

ตอนแรกก็กะจะลง Xenon นั่นแหละครับ สักประมาณ 8000k

คิดไปคิดมา เอาตัวนี้ดีกว่า ขับสบายใจกว่า อิอิ

ซีนอนในโคม 1.8 ยังไงก็ฟุ้งครับ ผมเคยใช้แค่ 4300K ก็ฟุ้งอยู่ดี ส่วนถ้าแก้ปัญหาโดยการไปใส่โคม 2.0 เลย คุณก็ต้องเปลี่ยนชุดไฟเป็นของ 2.0 ด้วยครับ

ไม่งั้นก็ต้องเอาโคม 1.8 นั่นแหละ ไปทำเป็น Projector Xenon แทน ทีนี้หายห่วงครับ