Jump to content

เกี่ยวกับแอร์ช่วยหน่อยครับ

Recommended Posts

รู้สึกเหมือนบางครั้งเปิดพัดลมแอร์เบอร์1หรือล็อคแรกบางครั้งลมแรงดี. แต่บางครั้งรู้สึกว่าลมมีนเบาๆ. แต่พอขับไปสักพักก็ปกติที่สงสัยคือว่ามีอะไรเสียหรือเปล่าครับ

มอเตอร์แรงตกคับ มีหลายสาเหตุเลย

มองเหมือนพัดลมบ้านน่ะ เวลาเผปิดเบอร์ 1 แล้ว แผ่วๆน่ะ  อาจจะบุชตรงแกนมันสกปรก หรือ ตัวมอเตอร์ไม่มีแรง

ลองบิดไป 2 ดูว่าเป็นอาการเดียวกันบ้างหรือเปล่าคับ

มอเตอร์แรงตกคับ มีหลายสาเหตุเลย

มองเหมือนพัดลมบ้านน่ะ เวลาเผปิดเบอร์ 1 แล้ว แผ่วๆน่ะ อาจจะบุชตรงแกนมันสกปรก หรือ ตัวมอเตอร์ไม่มีแรง

ลองบิดไป 2 ดูว่าเป็นอาการเดียวกันบ้างหรือเปล่าคับ

ครับผม. แล้วมีวิธีแก้ไหมครับ. ทำยังไงถึงหาย. พัดลมนี้หมายถึงพัดลมที่อยู่ในตู้ใต้แผ่นกรองแอร์ใช้ไหมครับ

พัดลมตู้แอร์ในรถนี่แหละครับ หลักการพัดลมบ้านธรรมดา 

ทำยังไงหายนี่ มันมีหลายสาเหตุครับ ผมถึงบอก ลองมองเหมือนพัดลมบ้านเสียเลย

เวลามันหมุนเบาเบอร์1 แต่เบอร์ 2 แรงปกติ  เราก้อถอดมาเช็ดๆ หยอดน้ำมันแกนบุช หรือถอดเอามอเตอร์มาเป่าๆ ใส่กลับหมุนต่อปกติ ก้อโอละ

แต่ถ้าสาหัสมากๆ ทำตามปกติ ไม่หาย ให้สงสัยไปที่ตัวแกนมอเตอร์ ถ้าเสียดายของก้อถอดไปพันลวดใหม่ อะไรแบบนี้ครับ   :D

พัดลมตู้แอร์ในรถนี่แหละครับ หลักการพัดลมบ้านธรรมดา

ทำยังไงหายนี่ มันมีหลายสาเหตุครับ ผมถึงบอก ลองมองเหมือนพัดลมบ้านเสียเลย

เวลามันหมุนเบาเบอร์1 แต่เบอร์ 2 แรงปกติ เราก้อถอดมาเช็ดๆ หยอดน้ำมันแกนบุช หรือถอดเอามอเตอร์มาเป่าๆ ใส่กลับหมุนต่อปกติ ก้อโอละ

แต่ถ้าสาหัสมากๆ ทำตามปกติ ไม่หาย ให้สงสัยไปที่ตัวแกนมอเตอร์ ถ้าเสียดายของก้อถอดไปพันลวดใหม่ อะไรแบบนี้ครับ :D

ขอบคุณคับพี่. มีวิธีถอดไหมครับ. แล้วถ้าถอดไปพันใหม่. กับเปลี่ยนใหม่อันไหนดีกว่าหรือว่าพันใหม่แล้วแรงกว่าดีกว่าครับ

ดูที่ราคาคับ  บางทีเบิกใหม่ๆก้อไม่ได้แพงมาก เหมือนพวกพัดลมคอมแอร์บ้าน ตัวนิดเดียวเอง ไม่แพงด้วย  :D

ค่อยๆสืบไปก่อนคับ ยังใช้งานได้ ไม่ต้องรีบร้อน  :D

ดูที่ราคาคับ บางทีเบิกใหม่ๆก้อไม่ได้แพงมาก เหมือนพวกพัดลมคอมแอร์บ้าน ตัวนิดเดียวเอง ไม่แพงด้วย :D

ค่อยๆสืบไปก่อนคับ ยังใช้งานได้ ไม่ต้องรีบร้อน :D

ขอบคุณคับพี่. เดียวลองรื้อมาดูซะหน่อย

ของผมเคยเป็นขนาดต้องใช้มือช่วยหมุนก่อน แก้โดยใช้โซเนค ฉีดใส่รูตรงไหนสักแห่ง ตอนนี้ก็ยังใช้งานได้อยู่ครับ