Jump to content

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

Recommended Posts

FD 1.8 MT 2008 ครับ

อาการดังนี้

1 น้ำมันเบรค น้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันคลัช ลดลงทุกกระปุก

2 เวลาถอยตอนเช้ามีเสียงครื่นๆ รู้สึกฝืดๆ แต่ขับไปสักพักก็หาย

3 สตา์ร์ทเครื่องตอนเช้า รถสั่น รู้สึกเหมือนจะสั่นมาจากไต้ห้องเครื่องครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าน้ำมันเพาเวอร์ลดลงเยอะๆ แสดงว่ารั่วแน่นอน อาจเป็นที่ปั๊มเพาเวอร์เพราะเป็นกันบ่อย ฟันธงคับ

ถ้าน้ำมันเพาเวอร์ลดลงเยอะๆ แสดงว่ารั่วแน่นอน อาจเป็นที่ปั๊มเพาเวอร์เพราะเป็นกันบ่อย ฟันธงคับ

ขอบคุณครับ ต้องซ่อมรึเปลี่ยนครับ ค่าใชจ่ายประมาณเท่าไรครับ

ดูขีด MIN ด้วยนะครับ 

น้ำมันพาวเว่อ + คลัช มันลดได้จากการใช้งาน ถ้าเราไม่ได้เติมช่วยคับ ปกติถ้าเข้าศูนย์ประจำเค้าจะเติมให้ MAX ไว้

น้ำมันเบรคลดได้จากการที่ผ้าเบรคเริ่มบางคับ 

หมั่นดูขีดเทียบเอาคับ ปกติน้ำมันที่ว่ามานี่ปีนึงลงซักกะติ๊ดเองคับ  :D

น้ำมันอะไรหายไปเยอะ ก้อจะมีอาการเสียง หรือ ความฝืดหนืด เกิดขึ้นกับอุปกรณ์นั้นๆคับ 

ไปเช็คที่ 0 แล้วครับ น้ำมันไม่รั่ว เติมไปแล้ว

เครื่องสั่นเพราะยางแท่นเครื่อง  แต่ราคา 3500 ค่าแรง 600 แพงไปรึป่าวครับ

เห็นบางกระทู้บอกไม่เสียค่าใช้จ่าย

ผมไป 0 honda ตรงข้ามเมืองเอก อ่ะครับ

ราคาประมาณนั้นละครับ

แต่ถ้ารถยังอยู่ในเงื่อนไข อย่างใดอย่างนึง ดังนี้

1.รถยังไม่เกิน 6 ปี  2.รถยังวิ่งไม่เกิน 160000 Km.

เปลี่ยนฟรี ไม่มีค่าแรงครับ

FD 1.8 MT 2008 ครับ

อาการดังนี้

1 น้ำมันเบรค น้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันคลัช ลดลงทุกกระปุก

2 เวลาถอยตอนเช้ามีเสียงครื่นๆ รู้สึกฝืดๆ แต่ขับไปสักพักก็หาย

3 สตา์ร์ทเครื่องตอนเช้า รถสั่น รู้สึกเหมือนจะสั่นมาจากไต้ห้องเครื่องครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไร แก้ไขยังไงครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

1. น้ำมันเบรค จะลดลงตามการสึกหรอของผ้าเบรก ดังนั้น ดูว่าถึงระดับ MIN หรือเปล่านะครับ ถ้าถึงแล้วให้เช็คผ้าเบรก ถ้าผ้าเบรกยังหนาเยอะอยู่ อาจจะมีการรั่วเกิดขึ้น ซึ่งไม่แนะนำให้เติมนะครับ ถ้าไม่ฉุกเฉินจริง ๆ เนื่องจากสมมติผ้าเบรกบาง น้ำมันเบรกจะลดลง พอเราเปลี่ยนผ้าเบรก น้ำมันเบรกจะกลับขึ้นมาเต็มใหม่ เพราะฉะนั้น ถ้าเติมน้ำมันเบรก ตอนเปลี่ยนผ้าเบรก อย่าลืมดูดออกก่อน เพราะไม่งั้นล้นออกมาอาจจะกัดสีรถได้ครับ

ส่วนน้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันคลัช โดยปกติ ไม่ควรลดครับ ถ้าลด แสดงว่ารั่วครับ ตรวจสอบจุดรั่ว ยอดฮิตของ civic คือแร็คพวงมาลัยและปั๊มพาวเวอร์ครับ

2. และ 3 ตรวจสอบยางแท่นเครื่องครับ

ดูขีด MIN ด้วยนะครับ 

น้ำมันพาวเว่อ + คลัช มันลดได้จากการใช้งาน ถ้าเราไม่ได้เติมช่วยคับ ปกติถ้าเข้าศูนย์ประจำเค้าจะเติมให้ MAX ไว้

น้ำมันเบรคลดได้จากการที่ผ้าเบรคเริ่มบางคับ 

หมั่นดูขีดเทียบเอาคับ ปกติน้ำมันที่ว่ามานี่ปีนึงลงซักกะติ๊ดเองคับ  :D

น้ำมันพาวเวอร์และครัชไม่ควรพร่องมาก เช่นเดียวกับหม้อน้ำจ้ะ ส่วนน้ำมันเบรค ตามนั้น

ไปเช็คที่ 0 แล้วครับ น้ำมันไม่รั่ว เติมไปแล้ว

เครื่องสั่นเพราะยางแท่นเครื่อง  แต่ราคา 3500 ค่าแรง 600 แพงไปรึป่าวครับ

เห็นบางกระทู้บอกไม่เสียค่าใช้จ่าย

ผมไป 0 honda ตรงข้ามเมืองเอก อ่ะครับ

เช็ครั่วจุดไหนบ้างครับ เบรกอาจไม่รั่ว เพราะน้ำมันลดได้ จากที่อธิบายข้างต้น ส่วนพาวเวอร์ ลดเยอะไหมครับ ตอนเครื่องสตาร์ทอยู่เป็นฟองเหมือนน้ำเดือดไหม

ราคาประมาณนั้นละครับ

แต่ถ้ารถยังอยู่ในเงื่อนไข อย่างใดอย่างนึง ดังนี้

1.รถยังไม่เกิน 6 ปี  2.รถยังวิ่งไม่เกิน 160000 Km.

เปลี่ยนฟรี ไม่มีค่าแรงครับ

เฉพาะยางแท่นเครื่องครับ ส่วนอื่น 3 ปี 100,000 กิโล ตามปกติครับ

รถปี 09 ไมล์ 178,xxx ครับ  ยังเคลมยางรองแท่นเครื่องได้อยู่รึป่าวครับ 

เช็คน้ำมันทุกอย่างไม่มีรั่วครับ

พนักงานที่ 0 บอกรับประกัน 3 ปี 100,000 โลครับ

ผมว่าจะลองถาม 0 อื่นด้วยอ่ะครับ

พี่ๆมีที่ไหนแนะนำรึป่าวครับ

แถวลำลูกกา รังสิตครับ

รถปี 09 ไมล์ 178,xxx ครับ ยังเคลมยางรองแท่นเครื่องได้อยู่รึป่าวครับ

เช็คน้ำมันทุกอย่างไม่มีรั่วครับ

พนักงานที่ 0 บอกรับประกัน 3 ปี 100,000 โลครับ

ผมว่าจะลองถาม 0 อื่นด้วยอ่ะครับ

พี่ๆมีที่ไหนแนะนำรึป่าวครับ

แถวลำลูกกา รังสิตครับ

เลขไมล์เกินแล้วครับ เกิน 160000 เคลมฟรีไม่ได้แล้วครับ

ปกติเข้าแต่ตรง 0 ว... ตรงข้ามเมืองเอกเหรอครับ ผมว่าเปลี่ยนไป 0 อื่นดีกว่านะครับ อิอิ

เลขไมล์เกินแล้วครับ เกิน 160000 เคลมฟรีไม่ได้แล้วครับ

ปกติเข้าแต่ตรง 0 ว... ตรงข้ามเมืองเอกเหรอครับ ผมว่าเปลี่ยนไป 0 อื่นดีกว่านะครับ อิอิ

มี 0 ไหนแนะนำไหมครับ