Jump to content

[CR]รีวิวพ่นสีล้อด้วย Plasti Dip ที่สามารถลอกออกได้โดยไม่ทำลายสีรถออกมาเป็นยังไงลองมาดูกัน

Recommended Posts

เนื่องจากล้อผมแลกเกอร์ลอกตอนแรกกะว่าจะเปลี่ยนแม็กซ์ใหม่เลย แต่ยางก็พึ่งเปลี่ยนมาไม่นานบวกกับไม่อยากได้ล้อก๊อปเพราะไม่แข็งแรงและหนักทำให้กินน้ำมันมากขึ้นกว่าเดิมแน่ๆ เลยตัดสินใจว่าจะเอาไปทำสีใหม่ดีกว่าหาร้านอยู่นานซึ่งร้านบางร้านก็ไม่มีล้อให้ยืม ถ้ามีก็ต้องเสียเงินค่ายืมล้อ ถอด ถ่วงอีก เลยไปเจอร้านทำสีจาก Plasti Dip ดูน่าสนใจมากๆเลยลองหาข้อมูลอยู่นานเห็นว่าร้านที่ไปทำใกล้บ้านมากเลยลองไปทำดูครับ

ร้านที่ไปทำเล็กๆไม่ได้ใหญ่โตไรมากมายครับ ผมไม่ได้รู้จักร้านมาก่อนและไม่ได้เป็นอะไรกับร้านนะเดี๋ยวหาว่าโฆษณา

ไปๆมาๆทำสีกระจังหน้าไปด้วยเลยอยากทำมานานละแต่ขี้เกียจถอดไปทำสี การพ่นก็ไม่ได้ถอดกระจักออกมานะแต่เอาหนังสือพิมพ์ไปแปะส่วนที่ต้องการออกเวลาเลอะส่วนที่ไม่ต้องการเวลาแห้งก็แค่ดึงออก

ล้อก็หลักการเดียวกันไม่ถอดแค่เอากระดาษไปบังจานเบรคไว้เท่านั้น อันนี้ที่พ่นออกมาเสร็จแต่เป็นสีดำด้าน

แต่ที่ผมต้องการคือดำเงาๆหน่อยดำด้านมันดุเกินเหมือนล้อไม่ได้ล้างมาเป็นปี 5555

ภาพรวมตอนเสร็จแล้วครับ

สรุป

ผมพอใจนะงานออกมาเรียบสวยมาก ตรงแล็กเกอร์ที่ลอกก็ยังเห็นเป็นรอยถ้าไปจ้องใกล้ๆ เดี๋ยวต้องดูระยะยาวว่าจะเป็นยังไงแต่เห็นใน Web ของนอกเอาเข้าเครื่องล้างรถอัตโนมัติก็ยังปกตินะ เอาไว้ถ้าไม่ขี้เกียจอาทิตย์หน้าล้างรถแล้วจะเอารูปมาลงให้ดูใหม่ หวังว่ากระทู้นี้คงเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆบ้างไม่มากก็น้อยนะครับ

ข้อดี-ข้อสีของ Plasti Dip กับ ทำสีธรรมดา(2K)ในความคิดของผมเอง

Plasti Dip VS. ทำสีธรรมดา

1. ใช้เวลาทำน้อยแค่ 2 ชม ก็เสร็จละ ทำเฉพาะล้อนะ ทำสีธรรมดาเท่าที่ถามเร็วสุด 3 วัน นอกจากไม่มีคิวทำเลยคงเสร็จในวัน 5555

2. ไม่ต้องถอดชิ้นส่วนออกมาทำเหมือนทำสีธรรมดา

3. เบื่อลอกออกได้

4. Plasti Dip แพงกว่าทำสีแบบ 2K อีกอะ

5. ความคงทนน่าจะทนไม่เท่าทำสีแบบธรรมดาแน่ๆหละ แต่ถ้าลอกนิดหน่อยพ่นทับเพิ่มได้

6. สีมีให้เลือกน้อยกว่าสีธรรมดาแน่นอน