Jump to content

เพื่อนๆช่วยแนะนำเครื่องตรวจจับสัญญาณเรดาห์ กับ Laser ยี่ห้อดีๆให้ซักตัวสิครับ

Recommended Posts

คือว่ากล้องที่คุณตำหนวดเค้าใช้ในการตรวจจับความเร็วรถเราเนี่ย มันจะต้องตั้งอยู่ด้านหน้าของถนนที่รถเรากำลังวิ่งไป ทีนี้ที่กล้องเนี่ย ถ้าเป็นระบบ Laser มันก็จะยิง Laser มาที่รถเรา แล้วก็สะท้อนรถเรากลับไปที่ Sensor ที่ตัวกล้อง

ทีนี้ความเร็วของ Laser เป็นความเร็วแสง ซึ่งมีค่าคงที่ (ประมาณ 3x10^8) เครื่องก็จะอ่านค่าระยะเวลาที่ Laser ถูกยิงออกไป แล้วสะท้อนกลับเข้ามา ว่าใช้เวลากี่วินาที จากนั้นมันก็จะเอามาคำนวนเป็นความเร็วของรถที่กำลังวิ่งอยู่ได้

ส่วนแบบ Radar ก็ใช้หลักการเดียวกันเลยครับ แต่ Radar จะปล่อยเป็นคลื่นวิทยุออกมาแทน (Laser เป็นแสง)

จากที่กล่าวมาข้างต้น ถ้าบนรถเรามี Sensor รับสัญญาณ ไม่ว่าจะเป็น Laser หรือ คลื่นวิทยุที่ถูกปล่อยออกมาได้ ตัว Sensor บนรถเราก็จะร้องเตือนว่ามีสัญญาณยิงมาที่รถเรา เราก็ชะลอความเร็วเพื่อไม่ให้เกินที่ กม. กำหนด จนผ่านจุด

ตั้งกล้องไปก่อนได้ครับ

อันนี้ผมอธิบายหลักการแบบคร่าวๆไว้ก่อนนะครับ

ทีนี้***คลื่นวิทยุ กับ Laser ที่เค้าใช้ยิงออกมามันก็มีหลายช่วงความถี่ที่เค้าใช้ ตัวตรวจจับบนรถเราก็เลยมีให้เลือกว่า แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อรองรับ ช่วงคลื่นไหนบ้าง ต่างกันไปครับ แต่เท่าที่ผมสังเกตุจะเพียงพอกับการใช้งานในบ้านเรา

ทั้งนั้นแหละ แต่ที่ผมกลัวคือ ความทนทานครับ ไม่ใช่ติดไว้บนคอนโซล จอดรถทิ้งไว้กลางแดด มาอีกที เดี้ยงไปแล้ว อะไรประมาณนี้ครับ