Jump to content

อยากได้ข้อแนะนำช่วงล่างรถ

Recommended Posts

พอดีรถผมเป็น FD 2008 1.8S AT AS

เปลี่ยนจากล้อปกติเป็น ขอบ 17 Lenso SpecB + NeoGen 215/45/17

หลังจากเปลี่ยนล้อ รู้สึก ขับความเร็วมากกว่า 120 มีอาการ สั่นที่พวงมาลัย แต่ไม่มีอาการวูบ โยกเยก

(เดิมรถผมเป็นรถติดแก๊ส ใส่ปริงแดงใหม่คุณทศ)

หลังจากนั้นรู้สึกว่ารถสูงไป ไม่สวยเลยหาสปริงโหลดซักตัวหนึ่ง ตกลงปรงใจว่าสนใจ Eibach เจ้าของเก่า

ได้มือสองมา เจ้าของเก่าใช้มา 2 ปี เลยแถมโช๊ค GAB SA (ใช้ได้แต่สองตัวหลัง สองตัวหน้ามันเสียงดัง) เราเลยจับเปลี่ยนใส่รถ

เนื่องจากโช๊คหน้า ใส่ GAB ไม่ได้จึงเอาตัวเดิมไปอัดน้ำมันใหม่  หลังเปลียนยอมรับว่าไม่ได้สังเกตรถตัวเองเลยครับ ขับไม่ได้เร็วมาก เรื่องสั่นดีขึ้น

แต่เนื่องจากไม่ค่อยได้วิ่งยาว จึงไม่ได้ขับเร็ว (ยังไม่ได้ตั้งศูนย์เลยจากวันนั้นถึงวันนี้)

ผ่านไป สามเดือน รถวิ่งไป ซักหมื่นกิโลเมตร สังเกตรถเอียงขวา เวลาขับเร็วๆมากกว่า 130 มีอาการโยกเยกไม่นิ่งเหมือนเดิม

เหมือนพวงมาลัยมัน ไม่แน่อ่ะครับ อาการสั่นยังคงมี จึงไปปรึกษาอู่ที่ประจำ วันนั้นเค้ารีบๆ เค้าเอาสายเมตรมาวัด บอกกว่าหน้าขวาต่ำกว่าซ้าย 1 เซน

ช่างสงสัยจาก สปริงอาจจะทรุด ต้องรื้อมาดู แต่ตัวผมเองเคยอ่านเจอว่าถ้าโช๊คไม่ดี จะมีอาการโยก โยนไปมาเวลาความเร็วสูงได้

อยากปรึกษาว่า สาเหตุน่าจจะมาจากจุดไหนได้บ้าง

1.สปริง 2.โช๊ค 3.ยาง

เพราะถ้าเป็นส่วนไหนจะได้สั่งส่วนนั้นมารอ เพราะไม่อยากรื้อหลายรอบอ่ะครับ ขอบคุณคับ 

เอาไปให้อู่ที่ชำนาญช่วงล่างตรวจดูไปเลยเถอะครับ เดี๋ยวนี้สั่งของกันไว บางที่มี Delivery ถึงร้านที่เอาไปซ่อมก็มี

ส่วนอู่ถ้ายังไม่มีที่ไหนในใจลองไป บางพลัดศูนย์ล้อ ครับ แต่แนะนำว่าให้ไปถึงร้าน 6.00 ครับเพื่อจองคิวเข้าทำ และเผืีอเวลาไว้เลยว่าทำทั้งวันครับ

ผมก็เคยเป็นครับ ตอนเปลี่ยนล้อแม๊กซ์ใหม่+ยางใหม่ทั้งชุด

120 ขึ้นไป สั่นมาถึงพวงมาลัยเลย

ปรากฎว่า เป็นที่ยางครับ เปลี่ยนยางหาย

ปล. แต่ถ้าลง Nitto neogen น่าจะตัดเรื่องยางไปได้เลย ไม่น่าจะเกี่ยว ยางก็มาตรฐานดีเอาเรื่อง เพราะผมก็เปลี่ยนมาใส่ Neogen นี่แหละครับ ถึงหายสั่น

อีกเรื่องอาการรถพวงมาลัยชิงข้างใดข้างนึง เด้งไว แทบกระโดด รถโยนๆ นี่ ผมก็เป็นมาสักพัก ใช้ช่างแกะดูปรากฎว่าโช็คตายครับ 1 ข้าง จัดการลงช่วงล่างใหม่ ตอนนี้ปกติดีครับ

อยู่ เชียงรายครับ ลำบากพอกัน

โอ้ไกลมาก ^^"

เรื่องสั่นเวลาขับเร็ว ลองถ่วงล้อใหม่ดูครับ แต่ถ้ายังไม่หายค่อยถ่วงจี้

ส่วนเรื่องช่วงล่างเช็คให้ชัวร์แล้วทำทีเดียวจะได้ไม่เสียหลายทีครับ

ไม่ทราบว่าเปลี่ยนล้อได้ใส่ปลอกกันสั่นหรือเปล่าครับ เห็นบอกว่าเอาโช๊คหน้าไปอัดน้ำมัน ก่อนหน้ายังไม่เอียงพออัดน้ำมันมาแล้ว 3 เดือนเอียง โช๊คนั่นแหล่ะทำให้เอียง การทำอะไรกับช่วงล่างรถต้องตั้งศูนย์ถ่วงล้อใหม่ทุกครั้ง และควรตั้งศูนย์ทั้งล้อหน้าและหลัง