Jump to content

ช่วยผมคิดหน่อยครับ ผมคิดไม่ตก ว่าสมควรเปลี่ยนมาใช้E85 ดีไหมครับ

Recommended Posts

ช่วยผมคิดหน่อยครับ ผมคิดไม่ตก ว่าสมควรเปลี่ยนมาใช้E85 ดีไหมครับ

ปัจจุบันผมใช้ E20 1 ถังวิ่งได้ระยะทางประมาน 550-600Km. ค่าน้ำมันต่อถังก็ประมาน 1,5xx

อยากประหยัดบ้างตามกระแสบ้าง จะเปลี่ยนหัวฉีด เป็นหัวฉีดK20 ใส่กล่องแต่งสักใบ เปลี่ยนลูกลอย

แต่ลองคำนวณดูแล้ว ว่าการกินน้ำมันE85 มากกว่า E20 ผมคิดที่30% ส่วนต่างมันแค่ หนึ่งร้อยกว่าบาท

เลยลังเล ว่าจะเปลี่ยนไปใช้ E85 ดีไหม หรือผมคำนวณอะไรผิด ช่วยผมคิดหน่อยครับ ว่าสมควรเปลี่ยนดีไหมครับ

ผมไม่มีประสบการณ์ในการใช้นะ แต่ประเมินจากคนนอก ถ้าเส้นทางที่วิ่งประจำมีปั๊ม ไม่ขาดแคลน ติดก็คุ้มครับ

ถ้าบ้านหรือที่ทำงาน อยู่ใกล้ๆปั้ม E85 ก็คุ้มค่าครับ

เต็มถัง ประมาณ 10XX บาท

ถึงแม้ว่า อัตราการกินจะมากกว่า น้ำมันอื่นๆ 

แต่ราคา E85 ต่อลิตรถูกกว่า เติมทีได้มากกว่า

เมื่อเปลี่ยนมาใช้ E85 แล้ว ผมพบว่าอีกสาเหตุที่เปลืองมากขึ้น คือ ขับซิ่งขึ้น ของแต่งตามมาเพียบ เลยครับ 55 :)

ถ้าบ้านหรือที่ทำงาน อยู่ใกล้ๆปั้ม E85 ก็คุ้มค่าครับ

เต็มถัง ประมาณ 10XX บาท

ถึงแม้ว่า อัตราการกินจะมากกว่า น้ำมันอื่นๆ 

แต่ราคา E85 ต่อลิตรถูกกว่า เติมทีได้มากกว่า

เมื่อเปลี่ยนมาใช้ E85 แล้ว ผมพบว่าอีกสาเหตุที่เปลืองมากขึ้น คือ ขับซิ่งขึ้น ของแต่งตามมาเพียบ เลยครับ 55 :)

+1 ครับ

ถ้าอยากจูนกล่องซิ่ง e85 เป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ

ถ้าอยากประหยัดสุด ก็ LPG ครับ ชัดเจน ถ้าใช้งานประจำวันและไม่อยากติดแก๊ส e85 เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ลองดูเป็นข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ

เอาที่ผมใช้อยู่นะครับ เปลี่ยน 2 อย่าง หัวฉีด R20  กับ ลูกลอยทน E85

1. start ตอนเครื่องเย็น (ตอนเช้า) ยาวขึ้นเยอะเลย (กลัวไดสตาร์ทพังเหมือนกัน) :D

2. เติมเต็มถังวิ่งได้น้อยลงไปเกือบ 100 กิโล เมื่อเทียบกับ 91(เส้นในคลองรังสิต นครนายก)

ปกติน้ำมัน 91 เติม 4 ถัง/เดือน ไปทำงาน  เติม E85 ต้องเติม 5 ถัง คิดแล้วของผมประหยัดไปได้

ประมาณเดือนละ พันกว่าบาท ครับ จากราคาน้ำมันที่ต่างกันมาก ตั้งแต่ติดมายังไม่เคยทดสอบทางไกลนะครับ

ยังไม่เคยลองวิ่ง ตจว. ทางไกลดู น่าจะได้ตัวเลขที่ดีอยู่ เพราะที่ความเร็วสูง รู้สึกว่ารอบนิ่งดีมากๆ

เลย สำหรับ E85

กำลังว่าจะติดเหมือนกัน.....และการเปลี่ยนสลัลบไปสลับมาขอฃนำ้มันมีผลต่อเครื่องไหมครับ เพราะe85มีแค่ในตัวเมืองก็เลยสอบถามแบบนี้ครับ

กำลังว่าจะติดเหมือนกัน.....และการเปลี่ยนสลัลบไปสลับมาขอฃนำ้มันมีผลต่อเครื่องไหมครับ เพราะe85มีแค่ในตัวเมืองก็เลยสอบถามแบบนี้ครับ

ส่วนตัวผมเองว่าไม่น่าเกี่ยวอยู่ที่กล่องว่ามันจะคำนวณ AF ได้สมบูรณ์รึเปล่า ถ้าสมบูรเครื่องก็ทำงานได้ปกติคับ ไม่น่าทำให้ในตัวเครื่องมีปัญหา

ส่วนเรื่องปั้ม ส่วนตัววิ่ง ปิ่นเกล้า-กำแพงแสน(นครปฐม) แทบจะมีปั้มให้เติมตลอดทางเลยคับ ยิ่งช่วงนครชัยศรี-นครปฐมนี่เยอะอยู่คับมีประมาณ 5-6 ปั้มได้ ทั้ง2ฝั่งถนนเลย กลายเป็นว่าแถวๆบ้านผมไม่ค่อยมีแทน(ปิ่นเกล้า) มีใกล้ช่วง ถนนกาญจนาและเส้นจรัญก่อนขึ้นพระราม7เลยคับ 

ส่วนตัวผมเองว่าไม่น่าเกี่ยวอยู่ที่กล่องว่ามันจะคำนวณ AF ได้สมบูรณ์รึเปล่า ถ้าสมบูรเครื่องก็ทำงานได้ปกติคับ ไม่น่าทำให้ในตัวเครื่องมีปัญหา

ส่วนเรื่องปั้ม ส่วนตัววิ่ง ปิ่นเกล้า-กำแพงแสน(นครปฐม) แทบจะมีปั้มให้เติมตลอดทางเลยคับ ยิ่งช่วงนครชัยศรี-นครปฐมนี่เยอะอยู่คับมีประมาณ 5-6 ปั้มได้ ทั้ง2ฝั่งถนนเลย กลายเป็นว่าแถวๆบ้านผมไม่ค่อยมีแทน(ปิ่นเกล้า) มีใกล้ช่วง ถนนกาญจนาและเส้นจรัญก่อนขึ้นพระราม7เลยคับ

ขอบคุณครับผม แถวบ้านหาเติมยากมากครับก็เลยต้องถามแบบนี้555 ปล. จังหวัดที่77ครับ

การสลับใช้น้ำมันออกเทนต่างกันไม่มีผลกับเครื่องครับ ผมเคยเติม Sohol 91, Sohol 95, E20 ไปๆมาๆ ไม่รอต้องให้หมดถังเพราะยังไง ECU มันคำนวณค่าการจ่ายน้ำมันให้อยู่แล้วครับ

จนตอนนี้ติดแก๊ส ใช้ E20 พอเปลี่ยนเป็นแก๊สมันก็เปลี่ยนเลยเหมือนกัน อันนั้นออกเทนจาก 95 ไปเป็น 107 ด้วยซ้ำครับ

จะพังแน่ๆกรณีนึงคือ เปลี่ยนไปเติมดีเซลครับผม :D