Jump to content

ติกแกสกับจูนE85 อันไหนประหยัดกว่ากันครับ

Recommended Posts

ตอนนี้สู้ค่าน้ำมันไม่ไหวครับ มีความคิดว่าจะติดแกส แต่ดูไปดูมาจูนE85 ก็น่าสน ถ้าระยะยาวแบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ

E85นี่ไม่รู้ครับแต่รถผมติดแก๊สLPG เติมทีนึงก็ประมาณ500-590(แบบหมดเกลี้ยงเลยนะ) วิ่งได้ประมาณ400+นิดหน่อยครับ

ติดแก๊สครับ

วิ่งแก็สมาร่วมแสนโลแร่ะ  ประหยัดเงินค่าน้ำมันเป็นแสนแล้ว

เติมถัง 58 (เติมจริง 53-55 ลิตร) วิ่ง ตจว ไม่อัดมาก ได้ กว่า600 โล  ถ้าวิ่ง กทม เจอรถติดๆบ้าง  ก็ 300-400 กว่าโล

ลองลิสรายการเทียบข้อดีข้อเสียดูครับ

เช่น

ปั๊มเติม E85 น้อยกว่าแก๊ส

ติดแก๊สแล้วกลัวเครื่องมีปัญหา

ติดแก๊สแล้วท้ายรถห้อย

รถผม FD ติดแก็ส วิ่งมาแล้ว 240000 km เติมแก็ส อาทิตย์ล่ะ 2 ครั้ง รวมกันประมาณ 1100 บาท เดือนนึง ก็ประมาณ 4500บาท ตอนนี้เอารถ FD เข้าทำสี จึงเอา FB ของพี่มาใช้ เติม E85 ตลอด ใช้มา 1 เดือน ตอนนี้หมดค่าน้ำมันไปแล้วประมาณหนึ่งหมื่น

ขอบคุณพี่ๆทุกความคิดเห็นครับ ถ้าเป็นถังโดนัทท้ายจะห้อยมากไหมครับ

รถผม FD ติดแก็ส วิ่งมาแล้ว 240000 km เติมแก็ส อาทิตย์ล่ะ 2 ครั้ง รวมกันประมาณ 1100 บาท เดือนนึง ก็ประมาณ 4500บาท ตอนนี้เอารถ FD เข้าทำสี จึงเอา FB ของพี่มาใช้ เติม E85 ตลอด ใช้มา 1 เดือน ตอนนี้หมดค่าน้ำมันไปแล้วประมาณหนึ่งหมื่น

เห็นภาพ ชัดเจน

เห็นภาพ ชัดเจน

ชัดเลยครับ เติมแกสจ่ายแค่แบงค์ 500 แต่ E85 นี้ต้องแบงค์1000 ตลอด นี้ขนาด เป็น E85 ที่ติดตั้งมาจากโรงงาน ถ้าเป็น FD ที่ติดตั้งเอง จะเปลืองกว่านี้อีกครับ

แก๊สครับ แบงค์พันมีทอน แต่อาจไม่ตรงจุดประสงค์เรื่องประหยัดเท่าไหร่ เพราะจะขับไม่เกรงใจมากขึ้นครับ

แก๊สครับ แบงค์พันมีทอน แต่อาจไม่ตรงจุดประสงค์เรื่องประหยัดเท่าไหร่ เพราะจะขับไม่เกรงใจมากขึ้นครับ

แต่รัศมีเดินทางก็กว้างไกลขึ้น เที่ยวได้บ่อยขึ้น อ่ะนะ  :0207:

รถซิ่งติดกล่องจูน e85 ประหยัดกว่าแบบน้ำมัน 91 หรือ e20 ขายต่อได้ราคา

ถ้าเน้นประหยัดใช้รถทุกวัน วิ่งต่างจังหวัดไกลๆบ่อย ก็ LPG ครับ ถ้าคิดจะใช้มันให้ค้มก็วิธีนี้ วิ่งบ่อยวิ่งเยอะคุ้มทุนเร็วครับ

แต่รัศมีเดินทางก็กว้างไกลขึ้น เที่ยวได้บ่อยขึ้น อ่ะนะ  :0207:

พูดอีกก็ถูกอีกครับ วันเสาร์เซ็งๆ นึกไรไม่ออกขับไปภูทับเบิกเฉยเลย :D

รถซิ่งติดกล่องจูน e85 ประหยัดกว่าแบบน้ำมัน 91 หรือ e20 ขายต่อได้ราคา

ถ้าเน้นประหยัดใช้รถทุกวัน วิ่งต่างจังหวัดไกลๆบ่อย ก็ LPG ครับ ถ้าคิดจะใช้มันให้ค้มก็วิธีนี้ วิ่งบ่อยวิ่งเยอะคุ้มทุนเร็วครับ

เพิ่มเติมครับว่าถ้ารถติดมากๆก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องพิจารณาด้วยครับ เพราะแบบนั้นก็ซดน้ำมันใช่ย่อยอยู่

E85 ผมพึ่งจูนกล่องมาวิ่งสั้นๆ(เข้าออกมอ) วันละประมาน 20 โล โดนไป 7.8 กม/ล. กระอักอยุ่หน่อย แต่ก็ถูกกว่า 91 อยุ่ดีคับ วิ่งทางไกลๆยาวๆก็ปกติคับ 12-13กม/ล (นี่คือมุดๆด้วยนะคับ)

E85 ผมพึ่งจูนกล่องมาวิ่งสั้นๆ(เข้าออกมอ) วันละประมาน 20 โล โดนไป 7.8 กม/ล. กระอักอยุ่หน่อย แต่ก็ถูกกว่า 91 อยุ่ดีคับ วิ่งทางไกลๆยาวๆก็ปกติคับ 12-13กม/ล (นี่คือมุดๆด้วยนะคับ)

ถ้าไปเอาน้ำมันมายิงนอกท่อจะเปลืองกว่านี้อีกนะ 555+

Lpg ประหยัดกว่าอยุ่แล้ว แต่ในความคิดผมE85เหมาะสำหรับคนไม่อยากติดlpgแต่ก็ประหยัดกว่าน้ำมันตัวอื่นๆอยุ่ดีคับ

ถ้า e85 ต้องเปลี่ยนอะไรบ้างหรอครับนี่

ส่วนตัว เคยใช้แก๊สยอมรับว่าประหยัดจริงครับ แต่ ทนความจุกจิกไม่ไหวครับ ขนาด ไม่มีปัญหาไรกับระบบแก๊ส นะครับ

เช่น ต้องเปลี่ยนกรองแก๊ส ดูวาวล์ ดูหัวเทียน อื่นๆ 

อีกทั้งขับน้อยครับ ตกปีละหมื่นโล คันใหม่ FD นี่ เลยไม่ได้ติดครับ

แต่ถ้าใช้มากๆๆๆๆ ก็ ติด คุ้มครับบ