Jump to content

ติดแก๊สLPG เกิดปัญหาต้องสตาร์ทยาวในตอนเช้าหรือจอดนานๆ ประมาณ7-8 ชม.ขึ้นไป

Recommended Posts

ติดแกส LPG กับถังแคปซูล58L ของ ERมาค่ะ ติดมาได้ประมาณ 6หมื่นกว่าโลแล้วค่ะ ตอนแรกไม่มีปัญหาอะไร แต่มาช่วงนี้เกิดปัญหารถต้องสตาร์ท

ยาวในตอนเช้าหรือจอดนานๆ ประมาณ7-8 ชม.ขึ้นไป

เบื้องต้น เพื่อขจัดปัญหาทั้งหมดเลยลองวิ่งด้วยน้ำมันทั้งวันโดยไม่เปลี่ยนเป็นแกสก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิมค่ะ เลยไปให้ร้านซ่อมรถเช็คให้เขาก็เปลี่ยน

ปั้มติกก , วาล์วลดแรงดันน้ำมันเชื้อเพลงและตัววัดแรงดันให้ ก็ยังเป็นเหมือนเดิมค่ะ เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ระบบแกสแล้ว เลยอยากรบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ

ว่ามันเกิดจากอะไรคะ แล้วต้องแก้ไขยังไงคะ รบกวนหน่อยค่ะ รู้สึกไม่ค่อยสบายใจเลย

เคยตั้งวาล์วหรือยังครับ รอบเดินเบาเป็นปัญหาอะไรไหมครับ

เคยตั้งวาล์วหรือยังครับ รอบเดินเบาเป็นปัญหาอะไรไหมครับ

เคยตั้งวาล์วไปแล้วค่ะ รอบเดินเบาตอนนี้ก็ปกติค่ะ

แบตตารี่ ยังโอเคดีไหมครับ

พึ่งเปลี่ยนแบตเตอรี่มาค่ะ เพราะตอนแรกก็คิดว่าแบตน่าจะใกล้หมด แต่เปลี่ยนมาแล้วก็ยังเป็นอยู่

เคยเจอปัญหาคล้ายกันนี้ในกระทู้ ER ครับ เผื่อเป็นสมมติฐาน..

http://www.energy-reform.com/webboard/index.php/topic,8554.0.html

เปลี่ยนหัวเทียนครั้งล่าสุดเมื้อไหร่ครับ ...แล้วช่างได้ตรวจ คอยล์จุดระเบิดด้วยไหมครับ

เคยตั้งวาล์วไปแล้วค่ะ รอบเดินเบาตอนนี้ก็ปกติค่ะ

เคยตั้งไปแล้ว ล่าสุดเมื่อไหร่ครับ แล้วหลังจากตั้งมาแล้ว วิ่งมากิโลแล้วค่ับ

เคยตั้งไปแล้ว ล่าสุดเมื่อไหร่ครับ แล้วหลังจากตั้งมาแล้ว วิ่งมากิโลแล้วค่ับ

เคยตั้งไปประมาณปลายๆปีที่แล้วค่ะ วิ่งมาจากตั้งแล้วประมาณ 3หมื่นโลค่ะ

เคยเจอปัญหาคล้ายกันนี้ในกระทู้ ER ครับ เผื่อเป็นสมมติฐาน..

http://www.energy-reform.com/webboard/index.php/topic,8554.0.html

เปลี่ยนหัวเทียนครั้งล่าสุดเมื้อไหร่ครับ ...แล้วช่างได้ตรวจ คอยล์จุดระเบิดด้วยไหมครับ

เปลี่ยนหัวเทียนเมื่อตอนแสนโลค่ะ ตอนนั้นที่เปลี่ยนก็ยังไม่มีปัญหาสตาร์ทลากยาวนะคะ

เคยตั้งไปประมาณปลายๆปีที่แล้วค่ะ วิ่งมาจากตั้งแล้วประมาณ 3หมื่นโลค่ะ

งั้นลองตั้งวาล์วใหม่ครับ เพราะรถติดแก็ส ความร้อนจะสูงกว่ารถที่ใช้น้ำมัน ระยะเวลา ระยะทาง การตั้งวาล์ว จึงไม่แน่นอนครับ และควรตั้งขณะเครื่องเย็นด้วยครับ รถผมบางครั้งวิ่งแค่สองหมื่น ก็ต้องตั้งใหม่แล้วครับ