Jump to content

เสียงมาจากเบรคหน้า

Recommended Posts

ใครเป็นบ้างครับ เวลาปล่อยเบรค ย้ำนะครับว่า เวลาปล่อยเบรค(จากรถหยุดนิ่ง) จะมีเสียงดัง "กึ๊ก...กึ๊ก" ทุกครั้งที่ยกเท้าออกจากแป้นเบรค(ตอนปล่อยเบรค) และจะดังเฉพาะเวลาปล่อยเบรคจากจังหวะที่ปล่อยเบรคจากรถหยุดนิ่ง เท่านั้น รู้สึกว่าดังตั้งแต่เปลี่ยนผ้าเบรคมา(ผ้าเบรคยี่ห้อญี่ปุ่น)

ถ้าดัง 2 ครั้งไม่แน่ใจ แต่ถ้าดัง " ปั๊ก " ครั้งเดียวน่าจะเป็นที่ลูกสูบเบลค

รอท่านอื่นตอบอีกที่ครับ

ใครเป็นบ้างครับ เวลาปล่อยเบรค ย้ำนะครับว่า เวลาปล่อยเบรค(จากรถหยุดนิ่ง) จะมีเสียงดัง "กึ๊ก...กึ๊ก" ทุกครั้งที่ยกเท้าออกจากแป้นเบรค(ตอนปล่อยเบรค) และจะดังเฉพาะเวลาปล่อยเบรคจากจังหวะที่ปล่อยเบรคจากรถหยุดนิ่ง เท่านั้น รู้สึกว่าดังตั้งแต่เปลี่ยนผ้าเบรคมา(ผ้าเบรคยี่ห้อญี่ปุ่น)

รถผมก็เป็นเหมือนกันตอน "คาย เบรค" ดังจนคนนั่งถามเลย แล้วตอน หักพวงมาลัย เป็นไหมครับ

ทีแรกใช้าเบรคแต่ง ยี่ห้อนึง คนก็บ่นกันเยอะ พอได้โอกาสผ้าเบรคหมด เลยอัพผ้าเบรคไปอีกระดับ ก็ยังเป็น สงสัยเหมือนกัน

เคยหาอ่านเหมือนกันครับ แต่ไม่มั่นใจว่า ผิดถูกหรือไม่ บางคนบอกว่า "ผ้าเบรคมันเย็น" บางคนก็บอกว่า "ผ้าเบรคแต่งมีเสียงเป็นปกติ" ???

ตอนปล่อยเบรค (คลายเบรค) เกียร์ D ครับ แต่รู้สึกว่าจะเป็นเกียร์

สมมุติว่า ถ้ารถวิ่งมาแล้วเบรค พอรคหยุดสนิทแล้วคลายเบรค จะดัง "กึ๊ก" แทบทุกครั้ง เท่าที่ฟังๆ ทั้งผ้าเบรค เย็นอยู่ หรือร้อนแล้ว

เอามือดันๆแม่ปั้มดูหน่อยคับ มันกระดิกได้นิดๆหรือเปล่า

ผมเคยใช้ผ้าเบรคแข็งๆดังกึ๊กๆเหมือนกันเวลาปล่อยเบรค หรือเวลาลงทางชันๆเหยียบเบครไม่แน่นก็ดังครับ ไม่รู้เป็นอาการผมหรือเปล่า

เอามือดันๆแม่ปั้มดูหน่อยคับ มันกระดิกได้นิดๆหรือเปล่า

เดี๋ยวลองไปเช็คดูครับพี่ทอมมี่

ผมเคยใช้ผ้าเบรคแข็งๆดังกึ๊กๆเหมือนกันเวลาปล่อยเบรค หรือเวลาลงทางชันๆเหยียบเบครไม่แน่นก็ดังครับ ไม่รู้เป็นอาการผมหรือเปล่า

น่าจะแนววเดียวกันเลยครับ

ผมก็ดังแบบนั้นแหล่ะ ตั้งแต่ใช้รถมาก็ดังเหมือนกัน ทุกคันเลย

ผมใช้ผ้าเบรคเนื้อเเข็งด้วยมั้ง เลยดัง

FD นี่ก้ดัง ไม่ต่างกัน ดังกึกๆ เสียงเหมือนฝืดๆ

ผมจำได้ว่าอาการนี้ตั้งแต่ผมใช้รถใหม่ๆมันก็เปนนะคับคือผ้าเบรกเดิม เอาไปเปลี่ยนเปน mu-spec มา มันก็เปนคับ เคยเข้าศูนย์ไปเค้าไปทาจารบีให้ที่คลิเปอร์หายสักพัก พอใช้รถไปสักเดือนนึงมันก็เปนอีก ผมว่าปกติน่ะคับ หรืออาจมีทางแก้รอพี่ๆที่เคบแก้หายคับ