Jump to content

ชี้เป้าอาการ เสียง แอ๊ดๆ

Recommended Posts

รถผมมีเสียงดัง แอ๊ดๆ ที่ด้านหน้าขวาครับ ดังเฉพาะตอนขึ้นเนิน หรือ ทางต่างระดับ แต่ไม่ดังทุกครั้งนะครับ เข้าศูนย์เช็คก็ไม่เจออาการ ช่างขย่มรถก็ไม่ดัง ขับตกหลุมก็ไม่ดังน่ะครับ พี่ท่านไหนมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำทีครับ จะฟิตช่วงล่างใหม่ก็หลายตังค์อยุ่ (ช่วงล่างเดิมน่ะครับ รถวิ่ง63000โล) ขอบคุณครับ

รถปีไหนครับ ยังวิ่งน้อยอยู่เลย ช่วงล่างพวกลูกหมากต่างๆน่าจะยังโอเคอยู่นะครับ

อาการเสียงแบบนี้ ลองสังเกตุอีกอย่างนะครับ ถ้าล้างรถช่วงเย็นจอดทิ้งไว้ไม่ได้ไปไหน แล้วมาขับตอนเช้า ถ้าดัง อ๊อดแอ๊ดๆๆ ขับใช้งานไปสักวันจอดดากแดดมั่งอะไรมั่งแล้วหาย แสดงว่า ยางรองเบ้าโช๊คอัพหน้าไปแล้วละครับ อาการอีกอย่างเวลาเลี้ยวรถจะมีเสียงดัง วิ่งเจอถนนเป็นร่องๆที่พวกสิบล้อเหยียบไว้จะรู้สึกว่ารถมันจะ เป๋ๆ ย้วยๆ เหมือนจะเสียการทรงตัวต้องเกร็งพวงมาลัยกันเลยทีเดียว และเวลาจั้มขึ้นลงพวกคอสะพาน รถจะกระด้างกว่าเดิมมาก ประมาณว่าสะท้านขึ้นคอนโซลเลย ลองสังเกตุดูนะครับ หายไวๆครับ :)

รถปีไหนครับ ยังวิ่งน้อยอยู่เลย ช่วงล่างพวกลูกหมากต่างๆน่าจะยังโอเคอยู่นะครับ

อาการเสียงแบบนี้ ลองสังเกตุอีกอย่างนะครับ ถ้าล้างรถช่วงเย็นจอดทิ้งไว้ไม่ได้ไปไหน แล้วมาขับตอนเช้า ถ้าดัง อ๊อดแอ๊ดๆๆ ขับใช้งานไปสักวันจอดดากแดดมั่งอะไรมั่งแล้วหาย แสดงว่า ยางรองเบ้าโช๊คอัพหน้าไปแล้วละครับ อาการอีกอย่างเวลาเลี้ยวรถจะมีเสียงดัง วิ่งเจอถนนเป็นร่องๆที่พวกสิบล้อเหยียบไว้จะรู้สึกว่ารถมันจะ เป๋ๆ ย้วยๆ เหมือนจะเสียการทรงตัวต้องเกร็งพวงมาลัยกันเลยทีเดียว และเวลาจั้มขึ้นลงพวกคอสะพาน รถจะกระด้างกว่าเดิมมาก ประมาณว่าสะท้านขึ้นคอนโซลเลย ลองสังเกตุดูนะครับ หายไวๆครับ :)

ก็ยังดังอยุ่ดีครับ วันนี้หักพวงมาลัยขวาสุด ขับช้าๆก็ดังแอ๊ดๆแล้วครับ รถปี2011ใช้มา3ปีกว่าครับ

น่าจะโช้คหรือสปริงลั่นหรือเปล่าครับ

เวลาตกหลุมหรือขย่มมันไม่ดังน่ะครับ ขับผ่านลูกระนาดไวๆก็ไม่ดัง แต่ถ้าค่อยๆหยอดลงเนินนี้ดังเลย

ถ้าเป็นที่เบ้าโช๊ค ควรหาอู่เปลี่ยนข้างนอก  หรือจะไปลองเช็คราคาที่ 0 ก่อนก็ได้ ไม่แน่ใจว่า แต่ละ 0 คิดยังไง

เพื่อนเคยดังแอ๊ดๆ เข้า 0  0 บอก 0 เบ้าโช๊คแตก  

0 บอกไม่มีแยกขาย ต้องเปลี่ยนทั้งแกน ซึ่งหมายความว่า รวมโช๊คอัพด้วย ข้างละ 4,000 กว่า  

เพื่อนไปหาอู่ข้างนอกเปลี่ยน  ยางเบ้าโชค หมดไป พันกว่าเอง

ถ้าเป็นที่เบ้าโช๊ค ควรหาอู่เปลี่ยนข้างนอก หรือจะไปลองเช็คราคาที่ 0 ก่อนก็ได้ ไม่แน่ใจว่า แต่ละ 0 คิดยังไง

เพื่อนเคยดังแอ๊ดๆ เข้า 0 0 บอก 0 เบ้าโช๊คแตก

0 บอกไม่มีแยกขาย ต้องเปลี่ยนทั้งแกน ซึ่งหมายความว่า รวมโช๊คอัพด้วย ข้างละ 4,000 กว่า

เพื่อนไปหาอู่ข้างนอกเปลี่ยน ยางเบ้าโชค หมดไป พันกว่าเอง

คำตอบที่ผมได้จากศูนย์ก็แบบนี้ครับ เปลี่ยนยกแกนยันจนถึงโช้คเลย

ผมไปซื้อยางรองเบ้าข้างนอกประมาณ 600 บาท เอาไปให้อู่นอกเปลี่ยน เบ็ดเสร็จก็ประมาณพันน่ะครับ

• 2 weeks later...

อังคารนี้ จะเอาเข้าศูนย์  จะอัฟเดตอาการให้ฟังครับ

อย่าลืมนะครับ ถ้าเบ้าโช้คจริงๆ ก็เปลี่ยนข้างนอกเลยครับ