Jump to content

แชร์ประสปการณ์เปลี่ยนผ้าเบรคแบบฉิวเฉียดมากครับ

Recommended Posts

ปลายปีก่อนสอยชุดเบรคซิ่งมือ2 มาครับ ก็ตามสภาพมือ 2 ล่ะครับ ผ้าเบรคเหลือไม่เยอะเท่าไหร่ ถ้าจำไม่ผิดประมาณ 2 มิล เห็นจะได้ครับ ก็ถามคนขายไป เค้าก็ตอบว่าใช้ได้อีกนาน เบรคซิ่งก็อย่างนี้แหละ xxxผมก็ไม่ค่อยจะประสีประสาเรื่องเบรคซิ่งเท่าไหร่ครับ คนขายว่าใช้ได้อีกนานก็โอเคครับ

พอได้ติดมาก็ประทับใจมากครับ เมื่อเทียบกับเบรคเดิมติดรถ เพราะเบรคเดิมผมก็เปลี่ยนผ้าเป็น mu spec ทั้งหน้า-หลังแล้วครับ ก็ถือว่าโอเคมากๆ

ขอโทษครับมือเผลอไปกดโพส

แต่พอได้ติดเบรคซิ่งแล้วนี่ ฟิลคนละเรื่องเลยครับ ความมั่นใจในการเบรคเต็ม 100% เลยครับ ก็ใช้กันมาเรื่อยๆ ประมาณ 4 เดือนครับ จนอาทิตย์ก่อนมีเสียงวิี๊ดดดดดด เวลาเลียเบรค จากประสปการณ์ก็เข้าใจได้เลยว่า ผ้าเบรคใกล้หมดแน่นอนครับ

แต่คิดว่า ก็คงพอมีเวลาบ้าง เพราะตอนเบรคติดรถถ้ามีเสียงเตือนก็คงใช้ได้อีกซักระยะ ก็เลยเช็คราคาผ้าเบรคไปก่อน แต่พอเช็คแล้ว ลมแทบจับครับ ราคาผ้าเบรคเกือบหมื่น แต่โชคดีได้ภาษีคืนมาจำนวนหนึ่ง ก็เลยเอามาสมทบทุนค่าผ้าเบรค

ก็ขับมาเรื่อยๆ จนเมื่อวานได้โอกาสดี เข้าไปที่อู่เพื่อเปลี่ยนผ้าเบรค พอช่างถอดผ้าเบรคเก่ามาให้ดูแล้ว ต้องบอกว่าฉิวเฉียดมากเลย ช่างบอกว่า กะจังหวะผ้าเบรคหมด หรือ ไม่รู้ว่าหมดแล้วล่ะเนี่ย เพราะถ้าขับไปอีกซัก 4-5 วัน ได้เจียรจานแน่นอนครับ และมันก็อันตรายมากๆๆๆๆๆ เพราะถ้าเบรคแบบไม่มีผ้าเบรคเหลือ แล้วใช้แค่ผ้าเบรคหลังเบรคเนี่ย ไม่อยากจะคิดเลยครับ

พี่ๆเพื่อนๆ หมั่นเช็คผ้าเบรคกันด้วยนะครับ ยิ่งเบรคซิ่งนี่ ช่างบอกว่าจริงๆแล้วไม่มีเตือนนะครับ ใช้กะเอาอย่างเดียว
อันนี้รูปผ้าเบรคเต็มกับผ้าเบรคที่เปลี่ยนเมื่อวาน น่ากลัวสุดๆ 

pbznIc.jpg VgLUea.jpg

เห็นแล้วเสียวแทนครับ วิ๋ววๆ ดีนะที่พี่เข้าไปทำก่อน

ผมเหนราคาผ้าเบรกแล้วหงายเลย 55555 แต่คุณภาพก็ตามราคาล่ะคับ อยากได้เบรกแบบนี้มั่ง ใช้แต่ เบรกเดิมใส่ผ้า mu-spec

ที่จริงไม่ยากนะ

ผมส่องตลอด ทุกครั้งที่ล้างรถ แล้วลง wax ที่ยางน่ะครับ อาศัยว่า ใส่แม็กซ์ ก้านใหญ่ ห่าง เลยส่องง่ายหน่อยครับ

• 2 weeks later...

ต้องสังเกตุครับ เบรคซิ่ง ไม่มีเหล็กเตือนเหมือนเบรคโรงงาน

อีกอย่าง จานซิ่ง ราคาสูงกว่ามากด้วย ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ