Jump to content

การปรับรางสไลด์เบาะ bride

Recommended Posts

อยกสอบถามครับวิธีการเลื่อนเบาะรางbride มีวิธีการอย่างไร เพิ่งไปติดมาเมื่อวานลืมถามช่าง พอจะเลื่อนเบาะมันแข็งมากเลื่อนไม่ไปเลยครับ ใครมีวิธีการแนะนำบ้างครับ

ผมว่าน่าจะสไลด์ปรกติ เหมือนรางรถทั่วไปนะครับ

เพราะราง Recaro / Bride คล้ายกันหมด

ไม่ทราบว่าฝืดหรือเปล่า ถ้าออกแรงแล้วยังไม่ขยับ

ลองรื้อมาเติมสารหล่อลื่นดูครับ (จารบี)

Edited by ponsit

ผมว่าน่าจะสไลด์ปรกติ เหมือนรางรถทั่วไปนะครับเพราะราง Recaro / Bride คล้ายกันหมดไม่ทราบว่าฝืดหรือเปล่า ถ้าออกแรงแล้วยังไม่ขยับลองรื้อมาเติมสารหล่อลื่นดูครับ (จารบี)

ok ครับจะลองดู

ไม่รู้ว่าผมคิดไปเองหรือป่าวนะครับ ด้านคนขับจะค่อนข้างฝืดเลยครับ ต้องดันตัวรางถึงจะเลื่อน แต่ฝั่งคนนั่งนี่ลื่นปี๊ดๆๆๆเลยครับ ถ้าไม่ได้นั่งตอนดันรางนี่ แทบไม่ขยับครับ ต้่องลงไปนั่งบนเบาะเลย แต่ฝั่งคนนั่งนี่ ไม่จำเป็นต้องนั่งบนเบาะครับ ยืนข้างนอกรถก็สามารถเลื่อนได้แบบง่ายๆเลย

ของผมเบิกใหม่ เอก การาจ มาครับ ติดตั้งเอง แล้วก็ใส่จารบีทั้ง 2 ฝั่งเลยครับ แต่ฝั่งคนขับก็ฝืดเหมือนเดิม ผมเคยใส่กับ Stradia ก็ฝืดครับ ตอนนี้ใส่ Vorga ก็ฝืดเหมือนเดิมครับ

สามารถถ่ายรูปมาได้ป่าวคับ  :)

หรือเค้าออกแบบมาให้มีน้ำหนักกด ถึงปลดล๊อค ก่อนเลื่อนนะคับ  เดานะคับ ยังไม่เคยใส่เบาะแต่ง  :D

แต่ผมก้อไม่เคยนั่งเบาะที่เลื่อนยากนะ เบาะเทพๆ รถมอเตอโชว์ นั่งมาเยอะละ 555 ขนาดเบาะไฟฟ้ายังออกแบบให้สามารถเลื่อนมือได้เลยคับ 

ลองกลับไปหาช่างดีกว่าครับ ถ้าเลื่อนไม่ได้นี่งานเข้าแน่ๆครับ เพราะต่อให้ฝืดแค่ไหน ก็น่าจะเลื่อนได้ เพราะตอนประกอบเข้ากับเบาะก็ต้องสไลด์รางเลื่อนเพื่อขันน๊อตอยู่ดีนะครับ  ซึ่งถ้าตอนประกอบเข้ากับเบาะได้ ตอนใช้งานก็ต้องใช้ได้เหมือนกันนะครับ

ขอบคุณทุกคนนะครับตอนนี้อัดจารบีเข้าไปแล้วสามารถเลื่อนสไลด์ได้แล้วครับแต่ก็ยังถือว่าแข็งพอสมควร และก็ต้องนั่งสไลด์บนเบาะไม่งั้นไม่เลื่อนเลยครับ