Jump to content

ตัวปรับมุมแคมเบอร์ จำเป็นไหมครับ ถ้าใส่ล้อขอบ 18"

Recommended Posts

TS Motor ล่าสุดที่ถามไปเมื่ออาท้ตย์ก่อน มีแต่ยี่ห้อ Hardrace ราคา 9,500 ติดตั้งฟรี...

ส่วนตัวใช้ของ OrT งานไทยที่พวกรถ Drift ใช้กัน *มีบูชแยกขายด้วย กรณีบูชเสื่อม* ราคา 4,500 ไม่รวมค่าติดตั้ง (ติวานนท์รวมค่าติดตั้ง 5,500)

แล้วถ้ารถไม่โหลด จำเป็นต้องใส่ไหมครับ

ไม่จำเป็นน่ะคับแต่ต้องค่าศูนย์ล้อหลังว่าติดลบเยอะหรือเปล่า ถ้าไม่โหลดผมว่าเน้นสลับยางก่อนหมื่นโลก็น่าจะพอแล้วคับ

ไม่จำเป็นน่ะคับแต่ต้องค่าศูนย์ล้อหลังว่าติดลบเยอะหรือเปล่า ถ้าไม่โหลดผมว่าเน้นสลับยางก่อนหมื่นโลก็น่าจะพอแล้วคับ

ขอบคุณครับ แล้วค่าศูนย์ล้อหลังติดลบได้เท่าไหร่คับ

ถ้าไม่ซีเรียส ไม่ต้องใส่ก็ได้ ผมไม่ได้ใส่ แต่ใช้ยางใหม่มา 2 ปี ครึ่ง จนบัดนี้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว

สภาพยางหลังก็กินยางด้านในตามสูตร แต่ก็ไม่มีปัญหาใดๆ ตลอดอายุการใช้งานของยาง

แถมผมก็ไม่ได้สลับยางเลยสักครั้ง ก็ไม่มีปัญหาใดๆ อีกเช่นกัน

ขอบคุณครับ แล้วค่าศูนย์ล้อหลังติดลบได้เท่าไหร่คับ

ประมาณ-0.5ถึง-1.0 น่าจะได้น่ะคับ(ของผม-1)แต่ยิ่งลบมากรถก็ยิ่งเกาะถนนแต่แลกกับกินยางในคับ

• 3 weeks later...

ถ้าไม่ซีเรียส ไม่ต้องใส่ก็ได้ ผมไม่ได้ใส่ แต่ใช้ยางใหม่มา 2 ปี ครึ่ง จนบัดนี้ถึงเวลาเปลี่ยนแล้ว

สภาพยางหลังก็กินยางด้านในตามสูตร แต่ก็ไม่มีปัญหาใดๆ ตลอดอายุการใช้งานของยาง

แถมผมก็ไม่ได้สลับยางเลยสักครั้ง ก็ไม่มีปัญหาใดๆ อีกเช่นกัน

แต่ก่อนผมมีความคิดแบบเดียวกันกับคอมเม้นนี้เลย แต่ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่าอันตรายนะคับเปนเพราะผมไม่ค่อยได้สลับยางและยางก็กินแถบในด้วย ยางผมบวมด้านในพอดียางรั่วถอดออกมาปะถึงได้รู้ แต่ผมก็ยังฝืนใช้มาได้สักระยะนึง จนมีความรู้สึกว่าเติมลมบ่อยขึ้นเพราะเด้วแบนๆก็เลยเปลี่ยนยางใหม่ ตอนถอดออกมาถึงกับตกใจเนื่องจากเห็นยางมีรอยร้าวแตกตรงแก้มยางอยู่หนึ่งเส้น โชคดีที่มันไม่แตกก่อนที่ผมจะเปลี่ยนยาง      เลยกำลังคิดว่าจะใส่ตัวปรับมุมแคมเบอร์อยู่ดีมั้ย

รบกวนถามด้วยครับ พอดีผมใส่ล้อ 18*9.0*et35 ทั้งหน้า-หลัง ยาง 225*40R18 ทั้งหน้า-หลัง

หลังจากเปลี่ยนมารถมีอาการกินซ้าย+พวงมาลัยหนักมากๆ จึงไปตั้ง0ที่CockPit

ครั้งที่1 ตั้งเสร็จพวงเบามากกว่าเดิม,อาการกินซ้ายลดลง แต่ขับไปซักพักอาการกินซ้ายก็กลับมา

ครั้งที่2 ช่างแก้ไขให้ใหม่ พวงไม่มีปัญหาขับเบามือมากก(ชอบๆๆ)แต่อาการกินซ้ายไม่หาย

ตอนแรกช่างแกบอกว่าเป็นเพราะยางที่ใส่ ผมใส่ยางhankook v12

พอขับไปอีกซักพักใหญ่ เพิ่งรู้ว่าเวลาถอยรถจอดเข้าซองเนี่ยท้ายมันเป๋เข้าซ้ายไปเลยซึ่งเช็คจากเส้นที่ตีบนพื้น

ผมบอกอาการช่างแกไปละแกบอกต้องเปลี่ยนไปใช้ตัวปรับมุมแคมเบอร์อ่ะครับ

ผมรบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ แล้วที่ช่างแกบอกเนี่ยถูกต้องมั้ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ