Jump to content

ใครเรียนผ่าน ป.3 มาแล้วบ้าง ขอถามหน่อยครับ

Recommended Posts

4 + 2 x 3 = ???

ตอบเท่าไร ?? คิดยังไง ?? เพราะอะไร ??

:0031:

อาจารย์มาดมามุขไหนเนี่ย

ถามจิง ๆ คับพี่ :0085:

อาจารย์ก็ใส่วงเล็บให้หน่อยซิ ไม่ใส่วงเล็บคิดยาก อิอิอิ

ขอตอบก่อน ถ้าอ่านจากคำถาม 4+2=6 เอามาคูณ3=18 เนื่องจากสมการในรุปไม่มีวงเล็บครับ

ผิดถูกไม่รู้ 55555

อาจารย์ก็ใส่วงเล็บให้หน่อยซิ ไม่ใส่วงเล็บคิดยาก อิอิอิ

ม่ายมีวงเล็บคับผม อิอิ

ขอตอบก่อน ถ้าอ่านจากคำถาม 4+2=6 เอามาคูณ3=18 เนื่องจากสมการในรุปไม่มีวงเล็บครับ

ผิดถูกไม่รู้ 55555

อ่ะเคคับได้คำตอบมา (ยังไม่บอกว่าถูกหรือไม่นะคับ แล้วถ้าผมลองถามแบบนี้ 3 x 2 + 4 = ??? ตอบเท่าไรคับ ฝึกสมอง ๆ

เท่าที่จำได้..ถ้าไม่มีวงเล็บ ให้ทำ คูณ,หาร ก่อน แล้วค่อย บวก,ลบ

ตอบ 10 ครับ

เท่าที่จำได้..ถ้าไม่มีวงเล็บ ให้ทำ คูณ,หาร ก่อน แล้วค่อย บวก,ลบ

ตอบ 10 ครับ

อะนะมีหลักการ...ขอบคุณครับ

อุบไว้ก่อน รอเฉลยอีกสักพัก

4 + 2 x 3 = 10

3 x 2 + 4 = 10

คำนวณตามลำดับครับ

1.จำนวนในวงเล็บ

2.จำนวนยกกำลัง

3.การคูณและหาร

4.การบวกและลบ

ผิดถูกไม่แน่นะครับ...มันนานมากแล้ว 555+

เอาแบบคิดจากซ้ายมาขวาแล้วกัน 4+2=6 และไปคูณกับ 3 ได้ 18 ครับ (หลักการแบบมั่วๆ ครับ555)

รอเฉลยครับ ^^

มีคนตอบถูก 2 คนแล้ว...เฉลยละคันครับ ตอบ 10 ถูกครับ .....ยินดีกับคนที่ตอบถูกด้วยคร๊าบ

ที่ผมยกมาถามเพราะกำลังมองเห็นว่าในหลักสูตรระดับประถมที่เด็กเริ่มเรียนเรื่องการดำเนินการของจำนวน จะไม่ค่อยเน้นเรื่องพวกนี้

ส่วนมากก็จะต้องมีวงเล็บเช่น (4 + 2 ) x 3 หรือ 4 + (2 x 3) ...แต่พอเจอคำถามที่ไม่มีวงเล็บก็จะนึกไม่ค่อยออก

สากลให้ความสำคัญกับหลักการตรงนี้มากครับ เรียกชื่อย่อ ๆ ว่า "PEMDAS" ย่อมาจาก ตัวอักษรตัวแรกของแต่ละ Operationห คือ "Parentheses, Exponents, Multiplication and Division, and Addition and Subtraction".

กล่าวโดยสรุปคือ the order of number operations จะมีข้อตกลงที่เข้าใจตรงกันว่าจะให้ความสำคัญตามลำดับ คือ

Parentheses.....ถ้ามีวงเล็บให้ทำในวงเล็บก่อน

Exponents........ถัดมาเป็นการยกกำลัง

Multiplication and Division.............ลำดับถัดมาคือคูณและหาร (สามารถสลับที่กันได้)

and Addition and Subtraction........และสุดท้ายเป็นการบวกและลบ (สลับที่กันได้เช่นกัน)

เล็ก ๆ น้อย ๆ จากคณิตศาสตร์ ประถมศึกษานะครับ...ขอบคุณทุกคนที่ร่วมสนุกกัน

อ้างอิง http://www.purplemath.com/modules/orderops.htm http://www.mathsisfun.com/operation-order-pemdas.html

:0031:

บางทีเราก็ลืมอะไรที่ง่ายๆคับ .....ผมยัง+ผิด55+

เป็นปกติคับ ที่บางทีเราจะลืมนึกถึงเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ พวกนี้

จบกัน สอบตก ป3 มีสอบซ่อมมั้ยครับ 555 :0027:

เด๋วพรุ่งนี้ตามมาซ่อมอีกข้อนะคับ อิอิ

ตอบ 10 ครับ

โอโหความรู้ใหม่ ขอบคุณคร๊าฟฟฟ

พี่มาต ทำแบบฝึกหัดให้ น.ร. ccth เลยครับ ยกตัวอย่างเช่น .... มานีซื้อมังคุดมา 4 โล แบ่งใส่ถุงแจกเพื่อน ถุงละ 6 ลูก กินเองซะ 5 ลูก อยากรู้ว่าจะแบ่งให้เพื่อนได้กี่คน

มัวเอานะพี่อันนี้คือตัวอย่างขำๆ เพราะวินไม่เก่งเลขเอาซะเลย

ม่ายบอก คิดแต่นายจาย ม่ายเคยคิดนอกจาย.....อิอิอิ :0021: