Jump to content

เดือดร้อนครับ ขอคำปรึกษา Y_Y (( ขอระบายนิสนุง ))

Recommended Posts

คือว่า ผมอยากทำให้รถมันเตี้ยแบบประมาณ เกือบติดพื้นได้ยิ่งดีคับ พอจะมีวิธีโหลดเตี้ยแบบไหนบ้างครับ

(( ไม่เอาแบบถุงลมนะคับ งบไม่ถึง คิคิ ))

พอดีว่าที่ทำงานผมเนี้ย มีคนที่มีรถใหญ่ยุแค่ 3 คัน คือ รถผู้จัดการ รถผม รถเพื่อน

ต้องบอกก่อนเลยว่า ปกติหน้าที่ส่งของเป็นของเพื่อนผม แต่ถ้าเพื่อนผมไม่มา เค้าจะข้อร้องให้ผมไปตลอด

ทีนี้เวลาไปส่งของเนี้ย ต้องใช้รถใหญ่ตลอดเลย   แล้วผู้จัดการแมร่Jก็ งก ซะเหลือเกิน ขับรถไปตั้งไกล ให้ค่าเดินทางทีละ 100 บาท ( ห่วยชริฟหาย บริษัทผมสาขาอื่นให้ทีละ 200 + )

ถ้าไม่ไปส่งของให้ ก็ว่าไม่มีน้ำใจกับบริษัทอีก ( FD เพื่อนๆๆพี่ก็รู้ยุแล้วใช่มั้ยหละคับว่า มันกินน้ำมันมว๊ากกกกก )

...... ผมก็เลยอยากจะหาทางโหลดให้รถมันติดพื้นไปเลย แล้วอ้างว่า รถผมเตี้ยเกินไปไหนมาไหนยาก ฮิฮิ ....

(( ปล... ตอนนี้รถผม ใส่สเกิร์ตมูเก้นรอบคัน  + สปริง H-tech นะคับ ))

ขอบคุณทุกท่านที่รับฟังคำบ่นครับ

ด้วยความเคารพนะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมว่า โหลดเตี้ยติดดินเพื่อแก้ปัญหานี้ ผมว่า น่าจะหาวิธีอื่นดีกว่า  เช่น ไม่เอารถไปทำงาน ยอมนั่งรถสาธารณะบ้างบางครั้ง หรือสักช่วงหนึ่ง 

แก้ปัญหาโดยการทำร้ายรถตัวเอง ผมว่า มันดูออกแปลกๆ นะ

รถเราใช้งาน  ยามดี ยามเจ็บ เราก็ต้องควักเงินดูแลเอง

แถมการใช้งานมันจะไม่สะดวกสบายเราสิครับ แถม รถเราจะโทรมลง ค่าซ่อมบำรุง สูง มันจะไม่คุ้มเอานะครับ

เมื่อก่อนหลายสิบปีมาแล้ว ผมเคยโหลดเตี้ยมากๆ  ขับแล้ว รู้สึกว่า ทำไมต้องทำให้ชีวิตมันลำบากยังงี้ ด้วย สงสารรถมากๆ  เดี๊ยวซ่อมๆ

ด้วยความเคารพนะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมว่า โหลดเตี้ยติดดินเพื่อแก้ปัญหานี้ ผมว่า น่าจะหาวิธีอื่นดีกว่า  เช่น ไม่เอารถไปทำงาน ยอมนั่งรถสาธารณะบ้างบางครั้ง หรือสักช่วงหนึ่ง 

แก้ปัญหาโดยการทำร้ายรถตัวเอง ผมว่า มันดูออกแปลกๆ นะ

รถเราใช้งาน  ยามดี ยามเจ็บ เราก็ต้องควักเงินดูแลเอง

แถมการใช้งานมันจะไม่สะดวกสบายเราสิครับ แถม รถเราจะโทรมลง ค่าซ่อมบำรุง สูง มันจะไม่คุ้มเอานะครับ

เมื่อก่อนหลายสิบปีมาแล้ว ผมเคยโหลดเตี้ยมากๆ  ขับแล้ว รู้สึกว่า ทำไมต้องทำให้ชีวิตมันลำบากยังงี้ ด้วย สงสารรถมากๆ  เดี๊ยวซ่อมๆ

ดูแล้วมันไม่น่าจะคุ้มค่าแบบที่พี่ว่านะคับ แต่ก็หลีกเลี่ยงที่จะเอารถตัวเองไปไม่ได้จริงๆๆนั่นแหละคับ เพราะงานผมต้องต่อโอบ่อยมากกก เลิกทีตี 3-4 

แต่ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับความคิดเห็นคร๊าฟ

โหลดด้วย คอยล์โอเว่อร์ หรือบ้านเราถนัดเรียกสตรัท+แคมปรับ สไตล์เฮลล่า พอได้คับ มิดแบบที่ต้องการ แต่ชีวิตลำบาก here here นะคับ 

เหนื่อยขับบนถนนไทยจริงๆคับ ขึ้นห้าง ขึ้นสะพานชัน ขึ้นลูกระนาด ผมคิดหลายทีละ ต้องพับไป มันขับเร็วไม่ได้ อึดอัด ตามบริโอ้ไม่ทัน  :0006:

บอกที่ทำงานว่า ขายรถทิ้งไปแล้ว ดีกว่าครับ

แล้วเจ้าเพื่อนที่ว่า นี่ ไม่มาทำงานบ่อยเหรอครับ ถ้านานๆ ทีก็หยวนๆ ไปเถอะครับ

ตอนผมทำงานออฟฟิศ เจอเพื่อนขอติดรถกลับบ้านทุกวัน วันละ 4 คน ต้องวนไปส่งแบบ คนละทางกับบ้านเราทุกวัน ยังกะเป็นรถตู้

นอกจากไมีเคย

บอกที่ทำงานว่า ขายรถทิ้งไปแล้ว ดีกว่าครับ

แล้วเจ้าเพื่อนที่ว่า นี่ ไม่มาทำงานบ่อยเหรอครับ ถ้านานๆ ทีก็หยวนๆ ไปเถอะครับ

ตอนผมทำงานออฟฟิศ เจอเพื่อนขอติดรถกลับบ้านทุกวัน วันละ 4 คน ต้องวนไปส่งแบบ คนละทางกับบ้านเราทุกวัน ยังกะเป็นรถตู้

นอกจากไมีเคยช่วยค่สน้ำมันแล้ว ยังทำให้ผมเสียเวลาอีก

หลังๆ ไม่เอารถไปซะเลย รำคาญ

คุยกับหัวหน้าไปเลยครับว่าไม่คุ้มค่าน้ำมัน หรือไม่ก็ขอยืมรถหัวหน้านั่นแหละขับไปเลย

โหลดด้วย คอยล์โอเว่อร์ หรือบ้านเราถนัดเรียกสตรัท+แคมปรับ สไตล์เฮลล่า พอได้คับ มิดแบบที่ต้องการ แต่ชีวิตลำบาก here here นะคับ 

เหนื่อยขับบนถนนไทยจริงๆคับ ขึ้นห้าง ขึ้นสะพานชัน ขึ้นลูกระนาด ผมคิดหลายทีละ ต้องพับไป มันขับเร็วไม่ได้ อึดอัด ตามบริโอ้ไม่ทัน  :0006:

ขอบคุณคร๊าฟ ทำได้ทั้งล้อหน้า + หลังเลยใช่มั้ยคับ

นอกจากไมีเคย

ก็อาทิตย์ละ 2 ครั้งอ่ะคับ แล้วบางทีเพื่อนผมเข้า กะ กลางคืน แล้วทีนี้ผมอยู่กะ เช้า ก็ต้องทำหน้าที่แทนอีก Y_Y 

คุยกับหัวหน้าไปเลยครับว่าไม่คุ้มค่าน้ำมัน หรือไม่ก็ขอยืมรถหัวหน้านั่นแหละขับไปเลย

เรื่องไม่คุ้มค่าน้ำมันผมบอกบ่อยเลยหละคับ แต่ก็ยังทำไมเป็นไม่สนใจนะคับ

(( ขอยืมรถหัวหน้า เป็นอะไรที่น่าคิดนะคับ ฮิฮิ ขอบคุณคร๊าฟ ))