Jump to content

ปลายท่อ HKS LEGAL จับพักกลางอะไรที่ดีกว่าพักกลางเดิม

Recommended Posts

มีใครใช้พักกลางอื่นบ้างที่ไม่ใช่พักกลางเดิม ใช้แล้วดีขึ้นยังไงบ้าง

พักกลางhksใส่แล้วแต่ต้นหายจนต้องขาย

ขอบคุณคับ

ผมเองก้ใช้ Legal เหมือนกันคับ ผมก็เคยเกือบจะจัด กลางของ HKS ละแต่มีแวว จะโล่งไป สำหรับ 1.8 A/T  

ผมเพิ่งไปเปลี่ยนพักลางของร้านท่อ แถว บางกรวยมา เปลี่ยนเสร๊จปุ๊บ เสียง เร้า กว่าเดิมมาก หึ่งกว่าเดิม

วันรุ่งขึ้นขับไปทำงาน ลอง test ซะหน่อย  ผลออกมาไม่ค่อยพอใจเลย test มา 1อาทิตย์  เลยไปหาที่ร้านอีกรอบ

ไปปรึกษาเจ้าของร้าน   เค้าแก้โดย ทำให้พักกลางของเค้าให้ อั้นขึ้น ไม่ให้โล่งเกินไป คราวนี้ test ใหม่  ผลออกมา ผมพอใจเลย คับ

ต้นอาจจะหายกว่า พักเดิม หน่อยนึง แต่เล่นลากรอบได้กว่าเดิม เสียง หึ่ง น้อยลง คราวนี้แหละ เหยียด อัดเพลิน

พี่เจ้าของร้าน ออกความเห็นว่า Legal นั้นเค้าทำให้ให้คนที่จะโม หลาย step (เยอะๆ) เลยโล่งอาจจะเกินไป สำหรับคนที่ไม่ได้ โม เยอะๆ

แต่ความเห็น ส่วนตัวของผม ผลที่ไปแก้มา ผมพอใจคับ และอาจจะจัด P2R เพื่อไปชดเชย ให้ต้นมันดีขึ้น

***ต้องขออภัยล่วงหน้าด้วย ถ้าพี่ๆคนไหน ไม่เห็นด้วย ทักท้วง แก้ผม ได้เลยนะคับ  :D ****

เกียออโต้รอบต้นหายไปนิดใส่ p2r แล้วจะช่วยได้จิงปะคับ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ใช้ civic fd 1.8 AT (รุ่นไหนก็เล่นได้ครับ)

ถ้าท่อโล่ง เวลาเหยียบคันเร่งระหว่างรอบ 1000-2000 ท๊อคจะน้อยมากทำให้รู้สึกว่าทำไมรถมันไม่พุ่งหรือขยับไปข้างหน้าได้ช้า ทำให้ต้องเหยียบลึกเร่งที่ 2500 ขึ้นไป รถถึงมีกำลัง (สำหรับรถที่ทำความเร็วแข่ง อันนี้ยังไงก็กดแบบมิดๆอยู่แล้ว ไม่น่าห่วง) แต่ถ้าใช้ขับรถไปกลับทำงาน เรียน แบบ normal mode ก็คงจะอึดอัด สำหรับคนที่ขับรถรอบต่ำๆประจำ ผมก็คงหนึ่ง เนื่องจากประหยัดเชื้อเพลิงกว่ากัน ถ้าไม่ได้รีบ

สำหรับท่อโล่ง P2R รอบต้น 1500-2500 จะดึงดีกว่าเดิมแน่นอนครับ รอบปลายทำเวลาได้ลดลง อันนี้ไม่ได้ไดโนนะครับ ถ้าขึ้นวัดกราฟ คงยกทั้งเส้น (เอาค่าไดโนไปใส่ P2R เถอะครับ เสียดายเงิน)

สำหรับท่ออั้น P2R รอบต้น 1500-2500 น่าจะยกแน่นอนครับ ปลายอาจหดหรือเท่าเดิมครับ อันนี้ต้องแล้วแต่สูตร

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะปัจจุบันใส่ P2R อยุ่ครับ พอใจ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ ใช้ civic fd 1.8 AT (รุ่นไหนก็เล่นได้ครับ)

ถ้าท่อโล่ง เวลาเหยียบคันเร่งระหว่างรอบ 1000-2000 ท๊อคจะน้อยมากทำให้รู้สึกว่าทำไมรถมันไม่พุ่งหรือขยับไปข้างหน้าได้ช้า ทำให้ต้องเหยียบลึกเร่งที่ 2500 ขึ้นไป รถถึงมีกำลัง (สำหรับรถที่ทำความเร็วแข่ง อันนี้ยังไงก็กดแบบมิดๆอยู่แล้ว ไม่น่าห่วง) แต่ถ้าใช้ขับรถไปกลับทำงาน เรียน แบบ normal mode ก็คงจะอึดอัด สำหรับคนที่ขับรถรอบต่ำๆประจำ ผมก็คงหนึ่ง เนื่องจากประหยัดเชื้อเพลิงกว่ากัน ถ้าไม่ได้รีบ

สำหรับท่อโล่ง P2R รอบต้น 1500-2500 จะดึงดีกว่าเดิมแน่นอนครับ รอบปลายทำเวลาได้ลดลง อันนี้ไม่ได้ไดโนนะครับ ถ้าขึ้นวัดกราฟ คงยกทั้งเส้น (เอาค่าไดโนไปใส่ P2R เถอะครับ เสียดายเงิน)

(กลางกับปลายดีขึ้นนิดเดียวจริงๆ ถ้าไม่วัดไดโนก็ไม่รู้สึกความต่าง เพราะไม่เห็นเลข)

สำหรับท่ออั้น P2R รอบต้น 1500-2500 น่าจะยกแน่นอนครับ ปลายอาจหดหรือเท่าเดิมครับ อันนี้ต้องแล้วแต่สูตร

(กลางกับปลายอาจจะคล้ายๆเดิมจริงๆ ถ้าไม่วัดไดโนก็ไม่รู้สึกความต่าง)

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ เพราะปัจจุบันใส่ P2R อยุ่ครับ พอใจ

เพิ่มเติม หลังจากติดตั้ง P2R ได้ไม่นาน

ผมลองต่อกับ Air duct เพื่อรับอากาศเย็นเข้าเครื่อง รู้สึกว่าลื่นๆขึ้นหน่อยด้วยครับ(นิดหนึ่ง ไม่รู้อุปทานหรือเปล่า) ผมใช้กับกรองแผ่นเดิมโรงงาน

ดึงท่อเดิมออก แล้วต่อ Air duct มาหน้ากระจังกันชนหน้า DIY เองได้ อันนี้ไม่ยากครับ

ถ้าใส่แล้วมาบอกความรู้สึกด้วยนะครับ โชคดี :D:ph34r: :ph34r: