Jump to content

เฮดเดอร์ Megan (R18A) มีดียังไงครับ ?

Recommended Posts

น่าจะเป็นการขึ้นรูปของชื้นงานที่เป็นวัสดุชิ้นเดียวทั้งเส้นครับ ไม่ใช่การเชื่อมท่อเพื่อขยายขนาด

ไม่มีแคตภายใน คือเป็นท่อโล่งๆ

ส่วน Performance ไม่แน่ใจครับว่าเทียบกันแล้วใครจะดีกว่า

ตามพี่ vanganetus บอกคับ

ผมก็ใส่อยู่คับ 1.8 at (พักกลางtypeI+พักปลาย hi power Prodrager เสียงหล่อเลยคับ ^_^) ความรู้สึกรอบต้นๆ ช่วง2000-3000 จะหายไปหน่อยคับ

#ความคิดส่วนตัวถ้าเป็น mt ไม่น่าจะมีปัญหา

ตามพี่ vanganetus บอกคับ

ผมก็ใส่อยู่คับ 1.8 at (พักกลางtypeI+พักปลาย hi power Prodrager เสียงหล่อเลยคับ ^_^) ความรู้สึกรอบต้นๆ ช่วง2000-3000 จะหายไปหน่อยคับ

#ความคิดส่วนตัวถ้าเป็น mt ไม่น่าจะมีปัญหา

ลองชดเชยด้วย Throttle body spacer ดูครับ น่าจะช่วยรอบต้นได้หน่อยครับ

เสริมนิดหนึ่งครับ ท่อไม่มีแคตภายในเหมาะสำหรับรถจูนกล่องครับ เพราะว่าถ้าเป็นเฮดเดอร์เดิมจูนไฟแรงๆ ไอเสียออกเยอะ แคตภายในละลายครับ

แต่ถ้าระบไอเสียทุกอย่างของรถเดิมหมด เปลี่ยนเฉพาะเฮดเดอร์ Megan ผมว่าคงไหลลื่นกว่าเดิมมากครับ น่าจะดีกว่ารถเดิมๆเปลี่ยนปลายซะอีก เนื่องจากไอเสียไม่อั้น แต่เสียดังกว่าเดิมนะครับ

พูดถึง Throttle Body Spacer (TBS) แล้ว

ขอนำข้อมูลมาแชร์หน่อย อุปกรณ์ตัวนี้

ช่วยให้ Intake Manifold มีพื้นที่มากขึ้น

ทำให้เก็บอากาศไว้ได้เยอะขึ้นกว่าเดิม

ผลคือ ตอบสนองไวขึ้น ในช่วงกดเติมคันเร่งเพราะ

มีอากาศสำรองมากขึ้น แต่มีผลเสียคือ เวลารอบสูงๆ

จะดีสู้ของเดิมไม่ได้ เพราะต้องใช้เวลาเติมอากาศ

ให้เต็ม Manifold นานกว่า ทำให้รอบสูง

ประสิทธิภาพตกลงครับ

จากกราฟ จะเห็นได้ว่ารอบไม่เกิน 3,100 รอบ

แรงม้ากับแรงบิด แบบที่มี TBS แรงม้า/แรงบิด

จะสูงกว่าแบบที่ไม่มี ส่วนหลังจากนั้นไปแบบเดิมๆ

ไม่มี TBS จะประสิทธิภาพดีกว่า ยาวไปจนรอบตัด

ของเครื่อง R18A ที่ 7000 rpm เลยทีเดียวครับ

Edited by ponsit

กลับมาเรื่อง Header อาจจะมีความแตกต่างบ้างแต่น้อย

เนื่องจาก Header / Exhaust Manifold (EM)

ของ R18A แตกต่างจาก EM ของเครื่องยนต์แบบอื่นๆ ดังรูป

เปรียบเทียบกับ Exhaust Manifold เครื่องยนต์แบบอื่นๆ

จะเห็นได้ว่า EM ของ R18A ถูกหล่อ

รวมมาเป็นชิ้นเดียวกับฝาสูบเรียบร้อยแล้ว

ปรกติการออกแบบ Header ที่ขดไปมานั้น

มีจุดประสงค์เพื่อหลบหลีกไอเสียที่ถูกระบายออกมา

จากแต่ละสูบ ไม่ให้ชนกันระหว่างการระบาย

ดังนั้นหากรูปทรงผิดเพี้ยนไป แม้จะเป็นหน่วยมิลลิเมตร

ก็มีผลกับประสิทธิภาพการระบายไอเสียครับ

แต่กับ EM ที่ถูกหล่อรวมกันมาแล้วนั้น

จะระบายออกมาพร้อมๆ กันไม่มีการ

หลบหลีก แม้สัดส่วนของ Header

แตกต่างกันจะส่งผลน้อยกว่าครับ

แต่ถ้าระบไอเสียทุกอย่างของรถเดิมหมด เปลี่ยนเฉพาะเฮดเดอร์ Megan ผมว่าคงไหลลื่นกว่าเดิมมากครับ น่าจะดีกว่ารถเดิมๆเปลี่ยนปลายซะอีก เนื่องจากไอเสียไม่อั้น แต่เสียดังกว่าเดิมนะครับ

เปลี่ยนเอาแคทเดิมออก เอา mugen ใส่แทน แต่ท่อเดิมหมด

มันจะไม่อั้นเหรอครับ ผมลองนึกเล่นๆเหมือนถนน3เลน อยู่ๆบีบให้เหลือเลนเดียวสุดท้ายก็ไปช้าอยู่ดี

ผิดถูกไม่รู้ ขอความรู้หน่อยครับ

ถ้างั้นก็คงไม่จำเป็นต้อง Megan เพราะตอนนี้งาน Prodrager ก็สามารถทำได้แล้ว ดัดแบบไร้รอยคอด

แต่ที่ถามเพราะอยากได้เสียงที่ดังกว่าเดิม และแรงยังไม่ตกมาก ตอนนี้แค่พักปลาย J's จากเฉลิมแค่นั้นเองครับ

เคยคิดจะเปลี่ยนพักกลาง Auto Jet ของเค้า (แต่หาอ่านกระทู้เก่าๆ ไม่มีใครแนะนำ เพราะจะทำให้แย่กว่าเดิม จากคนที่เคยใส่มาแล้ว)

แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนของเค้าทั้งเส้นเลย ที่ต้องการเพิ่มคือ เฮด ท่อนใต้เครื่อง ท่อนกลาง พักกลาง (พักปลายก็ของเค้าแล้ว) ทั้งชุด ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง เพราะรถแค่เกียร์ AT ไม่รู้จะเกิดผลต่างขึ้นกว่าเดิมเยอะไหม กลัวลงทุนแล้วได้เท่าทุนกับขาดทุน

เปลี่ยนเอาแคทเดิมออก เอา mugen ใส่แทน แต่ท่อเดิมหมด

มันจะไม่อั้นเหรอครับ ผมลองนึกเล่นๆเหมือนถนน3เลน อยู่ๆบีบให้เหลือเลนเดียวสุดท้ายก็ไปช้าอยู่ดี

ผิดถูกไม่รู้ ขอความรู้หน่อยครับ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าเราเปรียบเฮดเดอร์ เป็นก๊อกน้ำ ท่อเดิมตั้งแต่หลังเฮดเดอร์จนถึงปลายเดิมๆโรงงาน เป็นสายยาง

เฮดเดอร์เดิม ยอมให้ไอเสียไหลออกได้จริง สมมุติซัก 70% ของไอเสียที่ผลิตทั้งหมด

ส่วน

เฮดเดอร์ Megan ยอมให้ไอเสียไหลออก ได้เกือบ 100%

แสดงว่าอัตราการ Flow ของไอเสีย ดีขึ้น แต่ทั้งนี้ต้องดูว่าระบบคายไอเสียของเราปัจจุบันอั้นหรือโล่งหรือเปล่า

เหมือนหลักการเดียวกับการเปลี่ยนพักปลาย แต่เฮดเดอร์ เส้นกลาง พักกลางเดิม ทำไมรถถึงวิ่งดีขึ้น (ถึงแม้จะไม่มาก)

แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่องค์ประกอบอย่างอื่นด้วยครับ ว่าเราจะต่อยอดไปถึงแค่ไหน ถ้าอยากได้สวยวิ่งดีขึ้นหน่อย ก็แค่พักปลายอย่างเดียวพอ แต่ถ้าจูนกล่องเน้นประสิทธิภาพสูงสุดรอยคอดนิดเดียวก็เป็นปัญหาเหมือนกันครับ

เดียวรอปรับปรุงระบบไอเสียอีกครั้งจะลองไปเทสไดโน่ดูครับ ว่าเป็นยังไงบ้าง ถ้าผิดพลาดประการใดข้อคำแนะนำด้วยครับ

ถ้างั้นก็คงไม่จำเป็นต้อง Megan เพราะตอนนี้งาน Prodrager ก็สามารถทำได้แล้ว ดัดแบบไร้รอยคอด

แต่ที่ถามเพราะอยากได้เสียงที่ดังกว่าเดิม และแรงยังไม่ตกมาก ตอนนี้แค่พักปลาย J's จากเฉลิมแค่นั้นเองครับ

เคยคิดจะเปลี่ยนพักกลาง Auto Jet ของเค้า (แต่หาอ่านกระทู้เก่าๆ ไม่มีใครแนะนำ เพราะจะทำให้แย่กว่าเดิม จากคนที่เคยใส่มาแล้ว)

แต่ถ้าคิดจะเปลี่ยนของเค้าทั้งเส้นเลย ที่ต้องการเพิ่มคือ เฮด ท่อนใต้เครื่อง ท่อนกลาง พักกลาง (พักปลายก็ของเค้าแล้ว) ทั้งชุด ไม่รู้จะเป็นไงบ้าง เพราะรถแค่เกียร์ AT ไม่รู้จะเกิดผลต่างขึ้นกว่าเดิมเยอะไหม กลัวลงทุนแล้วได้เท่าทุนกับขาดทุน

Prodrager ตอนนี้ดัดท่อได้ใหญ่สุดขนาด 2 นิ้ว ครับ ขนาดใหญ่กว่านี้รู้สึกว่าพี่หนั่นกำลังสั่งทำโมลล์อยู่ คงต้องรออีกซักพักครับ

Megan header ขนาดท่อ 2.25 นิ้ว ซึ่งในท้องตลาดท่อขนาดนี้ที่เป็นเลส 304 หายากครับ ลองหาดูก่อนละกันครับ แต่ Prodrager ดัดท่อได้เนียนมากครับ เส้นกลาง ไม่ต้องพึ่งเส้นนอกล่ะ ถ้าจะเดินเส้นกลาง

แต่อย่างว่าครับ คุณภาพของท่อเลส ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางท่อเลสที่ดีที่สุดในไทย ก็ยังไม่สม่ำเสมอ ไม่เท่ากันตลอดเส้น ครับ ซึ่งท่อขนาด 2 นิ้ว จริงๆ ก็จะมี +/- ได้ครับมากน้อยขึ้นอยู่กับเกรดและราคาของท่อเลส

นี่อาจเป็นอีกเหตุผลหนึ่งว่าทำไมท่อนอกจะแพงกว่าท่อไทยอยู่อีกหน่อยหนึ่งครับ

ผมว่าเสน่ห์ของการ Modify เอง ก็เป็นความสุขอย่างหนึ่งครับ อย่างน้อยเราได้เรียนรู้ว่าผสมท่อแบบหนึ่งเขากับท่ออีกแบบหนึ่ง ดีขึ้นหรือแย่ลง ต้องปรับอะไรบ้าง ซึ่งตัวเราเองที่จะรู้ครับ (และเสียเงิน ฮาฮา)

เปลี่ยนเอาแคทเดิมออก เอา megan ใส่แทน แต่ท่อเดิมหมด

ขอโทษครับ ผมถามไม่ชัดเจนเอง คือทราบอยู่แล้วว่าท่อที่จะเอามาใส่แทนแคทมันโล่งกว่าแคทเดิมอยู่แล้ว แต่ที่ต้องการทราบจริงๆคือ ช่วงหลังจากแคทนะครับ ถ้ายังใช้ท่อเดิมอยู่มันจะไม่อั้นเหรอครับ ยิ่งคราวนี้แคท(ใหม่)โล่งกว่าเดิม ไอเสียออกเยอะ แต่พอมาถึงท่อก็รูเท่าเดิม ผมเลยเปรียบเหมือนถนน3เลนยุบเหลือ1นะครับ

ขอโทษครับ ผมถามไม่ชัดเจนเอง คือทราบอยู่แล้วว่าท่อที่จะเอามาใส่แทนแคทมันโล่งกว่าแคทเดิมอยู่แล้ว แต่ที่ต้องการทราบจริงๆคือ ช่วงหลังจากแคทนะครับ ถ้ายังใช้ท่อเดิมอยู่มันจะไม่อั้นเหรอครับ ยิ่งคราวนี้แคท(ใหม่)โล่งกว่าเดิม ไอเสียออกเยอะ แต่พอมาถึงท่อก็รูเท่าเดิม ผมเลยเปรียบเหมือนถนน3เลนยุบเหลือ1นะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ (ไม่เคยลองเหมือนกัน) ไอเสียจะดันออกด้วยความเร็วที่เร็วขึ้นครับ 3 เลนยุบเหลือ 1 จริงครับ แต่ถูกส่งด้วยอัตราที่เร็วกว่าเดิมครับ

อัตราการไหลมากขึ้น(ก๊อกน้ำถูกเปิดมากขึ้น) พื้นที่หน้าตัดท่อเท่าเดิม(หลังเฮดเดอร์) แสดงว่าความเร็วที่เกิดขึ้นภายในท่อหรือ V มีมากขึ้นครับ แต่สุดท้ายถ้าระบบพักปลายเดิมโรงงาน วนไปวนมา หาทางออกไม่เจอก็จะอั้นในที่สุด แต่จะได้แรงบิดรอบต้นมาแทน ปลายอั้นๆหน่อย

แต่สุดท้ายคงต้องปรับส่วนอื่นด้วยครับ เฮดเดอร์อย่างเดียวก็ได้แค่นี้แหละครับ

N/a กว่าม้าจะมาซักตัวนี้ลำบากครับ

ลองชดเชยด้วย Throttle body spacer ดูครับ น่าจะช่วยรอบต้นได้หน่อยครับ

เสริมนิดหนึ่งครับ ท่อไม่มีแคตภายในเหมาะสำหรับรถจูนกล่องครับ เพราะว่าถ้าเป็นเฮดเดอร์เดิมจูนไฟแรงๆ ไอเสียออกเยอะ แคตภายในละลายครับ

พูดถึง Throttle Body Spacer (TBS) แล้ว

ขอนำข้อมูลมาแชร์หน่อย อุปกรณ์ตัวนี้

ช่วยให้ Intake Manifold มีพื้นที่มากขึ้น

ทำให้เก็บอากาศไว้ได้เยอะขึ้นกว่าเดิม

ผลคือ ตอบสนองไวขึ้น ในช่วงกดเติมคันเร่งเพราะ

มีอากาศสำรองมากขึ้น แต่มีผลเสียคือ เวลารอบสูงๆ

จะดีสู้ของเดิมไม่ได้ เพราะต้องใช้เวลาเติมอากาศ

ให้เต็ม Manifold นานกว่า ทำให้รอบสูง

ประสิทธิภาพตกลงครับ

จากกราฟ จะเห็นได้ว่ารอบไม่เกิน 3,100 รอบ

แรงม้ากับแรงบิด แบบที่มี TBS แรงม้า/แรงบิด

จะสูงกว่าแบบที่ไม่มี ส่วนหลังจากนั้นไปแบบเดิมๆ

ไม่มี TBS จะประสิทธิภาพดีกว่า ยาวไปจนรอบตัด

ของเครื่อง R18A ที่ 7000 rpm เลยทีเดียวครับ

คงได้ลองชุดนี้แล้วครับ #สเตปต่อไปเก็บเงินจัดกล่องซักใบ อิอิ 

ผมสอบถามเพิ่มเติมนิดนึงคับ ร้านท่อแนะนำให้ใส่พักลางเพิ่มอีกลูก (ใส้วน ใส้เกลียว ใส้อะไรเยอะแยะ เพื่อให้ไอเสียมันอั้น และไม่โล่งจนเกินไป) จะดีหรือป่าวคับ

ขอบคุณมากเลยครับ ได้ความรู้มาก วันหยุดนี้คงมีอะไรสนุกๆทำ ความสุขเล็กๆของคนชอบแต่งรถ (และเสียเงิน 555 #พี่คนนึงได้พูดใว้ อิอิ)

เหมาะกับ MT ครับเฮดแบบนี้ ละต้องเปน MT จูนกล่องด้วยจะดีครับ ถ้า AT อย่าเลยครับ ผมเล่นมาเยอะละ ใส่เฮดเดิม แล้วทำเส้นกลาง กะ ปลายพอครับ จะให้ดีถ้าอยากแรงจริงๆ หาเกียร์ MT ดีกว่าครับ ถูกกว่าทำท่อเยอะ Auto ของ 1.8 มันทดมายานมากเกิน จนแยกระหว่าง เกีย4 กะเกีย 5 ไม่ถุกเลยคับ