Jump to content

น้องใหม่ ขอความรู้ เรื่อง E85

Recommended Posts

civic fd 1.8 at ปี 07 รถเดิมๆ ล้อ ขอบ 15

ผมเพิ่งไปติด กล่อง xugaflex kit e85 เจ้าดัง ลาดปล้าเค้า

ช่างติด กล่อง + ตัวอัพเกรด ปั๊มติ๊ก ลูกลอย 

เติม e85 เต็มถัง ถังเดิมมี โซฮอล์91 อยู่ 4 ขีด เติม e 85 ไป 850 บาท เต็มถัง

ขากลับ ช่างปรับ ตัว ปรับค่า ไว้ขีดแถวๆ  12 นาฬิกา

ผมขับ 110-120 สังเกต เกจ์ น้ำมัน ลดเร็วมาก ไม่ถึงร้อยกิโล หายไป 3 ขีด บน

ที่อยากถาม คือ ผมจำเป็นต้องเปลี่ยน สายน้ำมันหรือป่าวคับ เห็น เจ้าของร้านบอกให้เปลี่ยน

แต่ พอดี สายหมด เค้าให้ ใช้ไปก่อน 3-4 ถัง แล้วเข้าไปล้างระบบ เบนซิน หัวฉีด แล้วค่อยเปลี่ยน

แนะนำด้วยนะคับ

ท่อน้ำมัน จากที่พี่โจ Car-up เค้าบอกข้อมูลไว้นะครับ คือท่อน้ำมันเป็นตัวเดียวกับ FB ซึ่งมันเติม E85 ได้จึงไม่จำเป็นครับ

ส่วนล้างระบบ ผมว่าไม่ต้องหรอกครับ ไม่น่าจำเป็นขนาดนั้น เอาแค่เปลี่ยนกรองเบนซินให้ตามระยะหรือเร็วกว่าสักนิดก็จะดีครับ แค่นี้ก็เพียงพอถ้ากลัวระบบสกปรก เพราะถ้ากรองตันรถอาจจะมีอาการกระตุ๊กๆ ปั้มติ๊กก็จะเสียด้วยคับครับ 

ส่วนหัวฉีดผมแนะนำให้เปลี่ยนคับ กรองของหัวฉีดเป็นไฟเบอร์ถ้าโดน e85 มันจะเสียแล้วจะไปตันที่หัวฉีดคับ และ E85 ต้องการฉีดน้ำมันหนากว่า91 ต้องเปลี่ยนให้หัวใหญ่ขึ้นครับ แนะนำถ้าจะลองหาๆดูก็ได้คับ 

ให้ เครดิตพี่โจ Car-up นะครับ เกี่ยวกับ E85 

*** ผมไม่ค่อยอยากจะพูดไม่ดีกับร้านนี้นะคับ แต่ผมเคยไปทำเหมือนกัน(ไปติดตัวป้องกันลูกลอยอย่างเดียว) และขอพูดหน่อยครับ การเดินสายไฟเค้าชุ่ยมากเลยครับ สายไฟเดินไปแถวๆกล่องฟิวหน้ารถ สายไฟก็ไม่เก็บในขอบๆรถเลย เหนสายออกมาตลอดทั้งแทบ แถมเค้าเชื่อมไฟโดยเอาสายไฟที่เค้าจะใช้ไปเชื่อมกับขาฟิวแล้วใส่กลับลงไปในกล่อง ซึ่งอันตราย แถมถ้าเกิดฟิวมันขาดแล้วผมจะเปลี่ยนฟิวยังไง ทำกิ๊ปล๊อคเบาะหลังผมหัก ตั้งตัวป้องกันลูกลอยให้ผมไว้ที่ 9นาฬิกา เพราะฉะนั้นหน้าปัดลงมาช้ามากๆๆ วิ่งไป 189กิโลลงมาแค่ 4 จุด (คิดดูว่าถ้าผมไม่รู้เรื่องวิ่งไปเรื่อยๆน้ำมันหมดแต่หน้าปัดยังโชว์ว่าไม่หมดชัวๆ) ผมเลยลองคุยกับพี่อีกคนในคลับ(พี่ฮอล)พี่เค้าแนะนำให้หมุนมาที่ 11 นาฬิกาครับโดยหมุนทวนเข็มนาฬิกาไปนะคับจาก 12นาฬิกา ผมลองแล้วตอนนี้วิ่งไป 220 โลลงมาครึ่งถังพอดีแล้วคับจากที่189ลงมา4จุดครับ ลองดูนะครับ 

ผมก็ถาม ช่างนะ ว่า xxxสายไฟ มาเชื่อมที่ฟิวส์ ไฟหน้าปัดเลยเหรอ

ช่างเค้าบอกว่า บริษัท เค้าอบรมมา ผมก็ ทะแม่ง ๆแล้วคับ

รบกวน ขอเบอร์ คุณ โจ้ ได้มั๊ยคับอยากคุยกับพี่เค้า

อยากทำให้ดี ให้จบ นะคับ

กด ที่ แบนเน่อ CAR UP  ด้านล่าง หรือ ด้านบน ตามสะดวกคับ  :D

ตามพี่ทอมเลยคับ ^^

ส่วนสายไฟตอนนี้ผมเอาไปพ่วงกับไฟมาตอนบิด on แล้วมีฟิวส์ดักเอาไว้ครับ ถ้าบริษัทเค้าอบรมมาอย่างงี้นี่ผมว่าไม่น่ามาทำระบบไฟแล้วละคับ