Jump to content

แบตน้ำ เหมือนมันซึมๆออกมาจะเป็นไรมั้ยครับ

Recommended Posts

ไม่รู้ว่าใครใช้แบตน้ำแล้วเป็นแบบผมมั้ย..แบตที่ใช้ตอนนี้คือลูกที่ 2 แบบน้ำ ลูกแรกออกจากศูนย์ก็น้ำ ...

แต่พอเปลี่ยนจากลูกแรกมาลูกที่ 2 สิ่งที่สังเกตเห็นคือ...ใต้ฐานรองแบต จะเป็พวกโครงเหล็กรถ ที่มีหัวนอตด้วย

คือผมจะบอกว่า ตรงบริเวณนี้ ซึ่งมันก็เปรียบเหมือนตัวถังรถนั่นล่ะ มันมีรอยลอกของสีเกิดขึ้น สี ของตัวถังรถผม มันลอกออกมาเป็นแผ่นๆเลย

ผมสันนิษฐานว่า มันเกิดจากการที่แบตน้ำมันซึมหรือกระเฉาะรึเปล่า?? แล้วไหลลงมากัดสีตามตัวถัง ในห้องเครื่องเป็นเวลานาน จนเหมือนมีคราบสนิมเกาะแล้วครับ

ไม่รู้ว่าเวลาเข้าศูนย์แล้วฃ่างเติมน้ำกลั่นไรงี้รึเปล่า ....

แบตลูกที่ 2

จากสิ่งที่เป็นในขั้นต้น ผมก็ยังไม่ได้ซ่อมสี หรือทำอะไรมัน เพราะยังหาข้อสรุปไม่ได้ ก็ใช้รถต่อไปตามปกติ แต่ก็มีประเด็นนี้ในใจตลอด ว่ามันเกิดขึ้นได้ไง..

จนเมื่อสักครู่ลงไปดูแบตอีกอีกที ฟฃผมเห็นว่า แบตลูกที่ใช้อยู่ ปัจจุบัน (ลูก 2 ) มีรอยชื้นๆที่รอบๆฐานของตัวก้อนแบต ซ฿ึ่งผมเองไม่ได้เติมน้ำกลั่นหรือ

ล้างห้องเครื่องใดๆเลย ก็เลยสงสัยว่าเจ้ารอยชื้นนี้ มันมาจากไหน ทำให้พาลกังวงไปถึงรอยสีลอกที่ตัวถง ว่ามันจะเกิดเหตุมาจากแบบนี้รึเปล่า ...

แบบนี้ใช้แบตแห้งน่าจะตัดปัญหาไปได้รุเปล่าครับ

ไม่รู้ว่าหลายๆท่านฟังคำถามผมแล้วจะงงมั้ย .... เดี๋ยวผมจะถ่ายรูปมาให้ดูเพิ่มเติมครับ

ปล.อีกเรื่องครับ ทำไมที่คาดแบต สภาพมันไปเร็วจังคับ สีลอก สนิมเกาะ หรือตำแหน่งนั้นมันเจอสภาวะเลวร้ายจากไอน้ำกลั่นจากแบตเตอรี่ หรือยังไงครับ

รบกวนทุกท่านด้วย  ขอบคุณครับ

พี่ที่ทำงานผมคนนึงใช้ city ก็เป็นเหมือนกัน สีลอกที่ตัวถังบริเวณ ใต้ฐานรองแบต เหมือนกัน

เมื่อมันเกิดความร้อนด้านใน น้ำที่เดือดจะซึมออกมาครับ. ปกติของแบตน้ำครับ

ผมเลยใช้แห้งมาตลอดเพราะสาเหตุนี้แหละครับ อิอิ

ตามพี่ข้างบนเลยคับ บางทีมันเดือดออดมา ของผมเคยเปนคือเดือดแล้วล้นลงไปในแผ่นพลาสติดดำๆที่วางไว้ใต้แบตอะคับ พอผมเอาไปเททิ้งควันขึ้นเลยคับ น้ำกรดชัดๆ มันคงเลยกัดจนเปนสนิม ผมเลยจัดการแกะ แถวๆนั้น เอากระดาษทรายขัดๆๆออก แล้วล้างน้ำ พอแห้งพ่นสีดำทับไปเลยคับ จบๆเลย

ตามพี่ข้างบนเลยคับ บางทีมันเดือดออดมา ของผมเคยเปนคือเดือดแล้วล้นลงไปในแผ่นพลาสติดดำๆที่วางไว้ใต้แบตอะคับ พอผมเอาไปเททิ้งควันขึ้นเลยคับ น้ำกรดชัดๆ มันคงเลยกัดจนเปนสนิม ผมเลยจัดการแกะ แถวๆนั้น เอากระดาษทรายขัดๆๆออก แล้วล้างน้ำ พอแห้งพ่นสีดำทับไปเลยคับ จบๆเลย

โหย งี้ผมก็งานเข้าแล้วสิคับ ... ถ้าว่างต้องแกะแบตออกมาขัดล้างทำความสะอาดแล้วต้องขัดสนิม หาสีมาพ่น ตามนี้บ้างแล้วคับ เซ็งเลย!! แถมต้องเปลี่ยนมาใช้แบบแห้งอีกด้วย. แต่อดสงสัยต่อไม่ได้ว่า ถ้าแบบนี้ รถทุกรุ่นของ honda ที่ใช้แบตเปียก หรือรถยี่ห้ออื่นๆ จะสามารถเกิดกรณีแบบนี้ได้หรือไม่ครับ? (พี่ที่ทำงานเดียวกันใช้ city ก็เป็นเหมือนกัน)

ได้แต่สันนิฐานไปเองว่ารุ่นอื่นของ honda ก็คงไม่ต่างกัน แล้วในเมื่อเป็นแบบนี้แล้ว เค้าจะให้แบตเปียกเรามาทำไมน้าาา ในตอนแรก ในเมื่อมันดูแลยากแบบนี้.... --!!

รถที่บ้านผมเปนทุกคันเลยคับ yaris vigo เป็นหมด แต่ผมลองสังเกตุรถใหม่ๆไม่รู้ทุกรุ่นไหม จะมีเหมือนผ้าๆหรือโฟมไม่รุ้หุ้มอยู่รอบแบต lexus กับ ford rangerตัวใหม่ มันมีมาอะคับ ไม่รู้เกี่ยวไหม 555 แต่มันยังใหม่อยู่เลยไม่เป็นคับ

ผมว่าเปนทุกยี่ห้อนะคับ ถ้าใช้แบตน้ำ เพราะยังไงถ้าเราเติมมากไปพอเราใช้งานแบตมันถูดไดชาร์ตๆไฟเข้าไปมันก็มีความร้อนและเดือดจนอาจล้นออกมา

ลื้อมาขัดๆพ่นสีสบายใจกว่าคับ ^^

อ่านแล้วตกใจแทน โรงงานแบต 555 คนออกแบบแบตเค้ารู้ประเด็นมังคับ เรายังรู้เลย  :D

ปกติแบตน้ำ มันมีรูระเหยแบบเคสนี้อยู่แล้วคับ xxxรูระเหยนนั่นแหละ คือตัวการของที่คาดแบตลอก อันนี้ปกติ เพราะรถทุกเจ้าทำที่คาดแบตมาห่วย ไม่ใช่แบตห่วยนะ  :D

ที่ไหลออกกันเกินๆ นี่เพราะเติมน้ำกลั่นเกินระดับ MAX หรือเปล่า  บางทีเราไม่ได้เติม แตศูนย์หรืออู่ที่หวังดีเดิมให้ไม่ได้ดู 

พอมันขยายตัวก้อล้นออกมาทางรูระบาย เพื่อไม่ให้แบตเกิดแรงดัน บวม ระเบิด เป็นปกติของการออกแบบมาตั้งแต่สมัยพ่อผมยังหนุ่มๆแล้วนะคับ  :D

ผมว่าบางทีเราโทษอุปกรณ์กันบ่อยเกินไป หลายๆเคสที่เจอคือเกิดจากวิธีใช้งานต่างหาก ที่เราไม่ได้ปฏิบัติตาม  :D

ถ้าหาอะไรรองใต้แบตจะได้ไหม จำพวกแผ่นโฟน จำพวกนี้จะดีไหม

หรือไม่ก็ตัดยางรองหนาๆตรงมุมใต้แบต4มุมก็น่าจะดีน่ะครับ

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ช่วยผมได้เยอะเลย..... จากนี้ คงจะหนีไปคบแบตแห้งแล้วครับ เสียตังอีกจนได้... :unsure:

หรือไม่ก็ตัดยางรองหนาๆตรงมุมใต้แบต4มุมก็น่าจะดีน่ะครับ

ผมไม่แน่ใจน่ะครับ ว่าจะได้ผลรึเปล่า เพราะเวลาของเหลวพวกนี้ไหล มันจะไหวลงไปเรื่อยๆครับ มันกัดทุกอย่างครับ เพราะมันคือน้ำกรดดีๆนี่เอง ผมว่า เปลี่ยนมาใช้เเบตแห้ง ก็น่าจะดีครับ

หรือถ้าจะใช้แบบน้ำ ก็คงต้องหมั่นตรวจดูกันบ่อยๆล่ะครับ .... แต่สำหรับผม ผมขอตัดปัญหาที่ต้นเหตุเลยดีกว่าครับ ... ^_^

จขกท รื้อแบต พ่นสีก่อนนะคับ เยอะมาก เหมือนสะสมนานทีเดียว

สนิมมันกินไม่ลึกหรอกคับ ผิวๆตัวถัง เอากระดาษทรายน้ำขัดๆ เอาน้ำยากัดสนิมมีขายโฮมโปร

ทาๆ ทิ้งไว้คืนนึง ล้างน้ำ เป่าแห้ง พ่นสีทับได้คับ หรือพ่นแลคเกอรใสทับไว้ก่อน

ไม่ให้ผิวเหล็กโดนกับอากาศก้อไม่เป็นสนิมละคับ