Jump to content

เสียงมาจากอะไรครับ ช่วยด้วยครับ

Recommended Posts

เป็นมาประมาณหนึ่งอาทิตย์ได้แล้วครับ

อาการ: มีเสียงดังคล้ายๆ เหมือนตอนคอมตู้เย็นทำงาน อืดดดๆๆๆ ดังบ้างเงียบเหมือนตอนปกติบ้างสลับกันไป นานบ้างไม่นานบ้าง แล้วแต่ครับ ไม่ได้ดังตลอด

เป็นตอนรถวิ่งครับ ดังบริเวณคอนโซลหน้าโดยเฉพาะด้านซ้าย

ตอนแรกนึกว่าเกี่ยวกับลมแอร์เสียงดังกว่าปกติ แต่ลองปิดแอร์ขณะรถวิ่ง ก็ดังครับ น่าจะไม่เกี่ยวกับลมแอร์

ใครเคยเป็นอาการแบบนี้รบกวนด้วยครับ ว่าอะไรมันเสีย

มันจะมีมอเตอร์ปรับทิศทางช่องแอร์น่ะคับ ไม่รู้ใช่ป่าว ดังงืดๆนี่แหละ  :D

ไฟมันเข้าไปเลี้ยง ตั้งแต่สตาร์ทละคับ ถ้ามีปัญหาไม่ลงล๊อคเข้าที่ มันจะอืดๆอยู่นั่น เดานะ 555  :lol:

ลองเช็คโดย กดปรับทิศทางแอร์ดูคับ ให้มัน ขึ้นบน ลงล่าง สลับไปมา ดูว่าดัง เบา หรือ เสียงเดียวกันป่าวคับ  :D

ลองสังเกตุดู เป็นเฉพาะตอนรถวิ่งครับ เป็นเสียงของพวกสายพานหรือเปล่าครับ ไม่แน่ใจว่าเสียงเป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า

หรือจะเป็นเสียงจากเครื่องเข้ามาทางช่องแอร์นะคับ 

เดายาก 555  :D

มีอีกเสียงตามมาไม่แน่ใจเป็นต้นเหตุนี้หรือเปล่า

หักพวงมาลัยไปทางขวา เพื่อเอาถอยรถเอาท้ายเข้าบ้าน มีเสียงวี๊ดๆดังขึ้นคล้ายๆเป่านกหวีด อุปกรณ์ตัวไหนเป็นครับ รบกวนด้วยครับ

ส่องไฟดูให้ทั่วห้องเครื่อง + ข้างใต้ ดูสักหน่อยคับ 

ลองหาๆดูไม่มีอะไรผิดปกติครับ

แต่เสียงยังดังไม่หยุดเป็นเฉพาะตอนรถวิ่ง รถจอดนิ่งติดไฟแดงจึงเงียบ

สรุปเสียงดังมาจากด้านนอกรถเขามาในห้องโดยสาร ลองขับแล้วเลื่อนกระจกลง ชัดเลยครับ น่าจะมาจากทางด้านล้อซ้าย ไม่แน่ใจอาการนี้เป็นจากอะไร แต่เสียงจะดังขึ้นมาหน่อยตอนเหยียบเบรค

สันนิฐานครับ

1. อาการลูกปืนแตกนี่เสียงเป็นยังไงครับ

2. ผ้าเบครหมด ปกติผ้าเบรคหมดมันจะมีเสียงดังตลอดหรือว่าดังเฉพาะตอนเหยียบเบรค

ปล. ยังไม่มีเวลาไปเช็คเลยครับ อู่นอกมีที่ไหนราคาย่อมๆบางครับ

อาการหลังสุดดูท่าจะผ้าเบรคบางมากๆแล้ว คงใกล้หมดจะถึงตัวเตื่อน พอจังหวะเหยียบเบรคเลยดัง ของผมเคยบางมากๆ วิ่งไม่เบรคไม่ดังพอเหยียบดังบ้างไม่ดังบ้าง ถอดมากแทบถึงเหล็กเลย ถ้ายังไม่ถึงตัวเตื่อนก็จะดังตอนเหยียบเบรค แต่ถ้าถึงตัวเตื่อน จะสีจานดังจี๊ดดดดดดๆ ตลอด

เสียงลูกปืนล้อ ไม่น่าจะใช่ ลูกปืนล้อหลัังดัง มันจะมีเสียงเฉพาะของมัน ยิ่งวิ่งเร็วยิ่งดัง เหมือนคอปเตอร์หรือมอไซด์ขับไล่หลัง ไม่ต้องเหยียบเบรคก็ดังครับผมเปลียนหลังซ้ายมาครั้งหนึ่ง หลังขวา เปลี่ยนมา สองครั้งแล้ว

ที่หมุนๆแถวล้อหน้าซ้าย จะมี ลูกปืนกับพวกเพลาขับน่ะคับ ก้อจะมีปั๊มพาวเว่อที่ดังได้เวลาบิดพวงมาลัย ถ้าน้ำมันพร่อง ผ้าเบรคใกล้หมดจะมีเสียงจี๊ดๆ ตามจังหวะเบรคใกล้หยุด  :D