Jump to content

มาชุบชีวิต มอเตอร์พัดลมแอร์ หน้าเครื่อง กันเถอะ

Recommended Posts

ภาพหาย เลยทำใหม่ให้ กดดูที่นี่ครับ มี10ขั้นตอน
ให้คลิกที่ภาพ ภาพจะเปลี่ยนไป ขั้นตอนที่2 เอง

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=902581823146434&set=pcb.821979421224989&type=1&theater

เนื่องด้วย

เพิ่งสังเกตุเห็นว่า เวลาเปิดแอร์แล้ว ใบพัดหมุนแค่อันเดียว(ตัวที่ใกล้แบต)

อีกตัว(ใกล้ที่เติมน้ำฉีดกระจก)"มันไม่หมุน" อ้าว......งานเข้า

รีบโทรหาพี่ชายปีศาจก่อนเลย

พี่ชายปีศาจบอกว่า มันอันตรายนะ ถ้ารถไม่มีลมปะทะเพื่อระบายความร้อน เครื่องไปแน่

พอได้โทรคุย ผมก็รีบขับรถไปศูนย์ ด่วนๆ

พอถึง ศูนย์ ช่างก็ มาดู แล้วบอกว่า มันเสื่อมสภาพแล้ว ต้องเปลี่ยน

ผมเลยบอกไปว่า งั้นผมเครมคุณภาพ ให้เช็กของห้ที่ มีไหม

สรุปมีของ 555+ เครมๆๆๆๆๆครับ

แต่ พนักงานรับรถ เดินยิ้ม มาบอกว่า "พี่ครับๆ รถพี่หมดประกันได้ 10วันแล้วครับ"

จ๊ากกกกกกกกกกกก นี่ตรูต้องเสียตังเองใช่ไหม ครับ

ไม่เป็นไร คิดว่าคงไม่กี่ร้อย เลยถามราคาพร้อมค่าแรง

พนักงานตอบกลับมาว่า "สามพันกว่า" ครับพี่

นาที่นั้น เกิดอาการหน้ามืด เห็นดาว เห็นเดือน กันเลย

กลับมาตั้งหลักที่บ้านก่อน

ลองเปิดแอร์ ไม่ติดเครื่อง พัดลม ด้านเเบต หมุน

แต่ตัวใกล้ที่เติมน้ำฉีดกระจก ไม่หมุน (ปกติมันจะหมุนพร้อมกัน) ลองเอาด้ามไขควง เคาะๆ แบบช่าง ตรงหลังมอเตอร์

อ้าว...เฮ้ยยยยย ก็ติดนี่นา แต่พอระบบมันหยุด แล้วหมุนใหม่ มันก็ไม่ติดอีก

เอาด้ามไขควง เคาะๆ ตรงหลังมอเตอร์อีกครั้ง มันก็หมุน แต่พอระบบมันหยุด แล้วหมุนใหม่ มันก็ไม่ติดอีก

ไหนๆ ก็ต้องเสียตังแล้ว ขอถอดดูหน่อยซิว่ะ ว่ามันเสียได้งัย.............

อย่าช้าตามมาดูกันเลย

-----------------------------------------------------------------------------------
ถอดน็อต เบอร์ 10 2 ตัว

ถอดพุกที่ยึดสายไฟกับตัวถังรถออก

ถอดออกมาด้วย จะได้ไม่ขวางเวลายกใบพัดออก

จากนั้นยกใบพัดออกมาเลย()

จัดการแยกร่างมันออก

ที่ละชิ้น

ที่ละชิ้น

ที่ละชิ้น

จนเหลือเจ้ามอเตอร์ตัวปัญหา

เห็น "รู" ไหมครับพี่น้อง จัดการต่อท่อเล็กๆฉีดโซเน็ก เข้าไปแตกข้างในเลย

แล้วโซเน็ตจะไหลกลับมาที่ " รู " เดิม น้ำดำมากๆ เพราะมี ผงดำๆ ด้านในติดออกมาด้วย

จากนั้นต่อปลั๊ก แล้วเปิดแอร์ ไม่ต้อง ติดเครื่อง
อ่ะ...........ดูซิ มันจะหมุนไหม
จ๊ากกกกกก มันหมุนแล้ว มันหมุนแล้ว

หมุนทั้ง2ตัวเลย

ไม่ต้องปิดแอร์

จัดการ ฉีด พีโซ เข้าไปตอนมันหยุด เวลามันหมุน มันจะไล่น้ำดำๆ ออกมาตาม "รู"

หาถังใบเล็กๆ รองรับพี่โซ ด้วยนะครับ ทำไป3-4 ครั้ง จนมันสะอาด

จากนั้นก็เฝ้าดู อย่างใกล้ชิด 20 นาที เต็มๆ แอร์ ตัด ต่อ ตัด ต่อ ตัดต่อ

เมื่อ...แน่ใจแล้วว่า มันหมุนเหมือนเดิม

ก็ประกอบกลับ ที่ละขั้นตอน ใส่น็อตให้ครบนะครับ

แล้วลองเปิดแอร์ไม่ติดเครื่อง หลังตอนประกอบเสร็จ

และเฝ้าดูอีก 20 นาที

สรุปว่า....มันกลับมาหมุน เหมือนเดิมแล้ว โคตรดีใจ ไม่ต้องเสีย 3พันกว่า

หวังว่า คงมีประโยชน์กันเพื่อนๆ ที่รถ เลยการรับประกัน 3ปี หรือ แสนโล นะครับผม

คอยเฝ่าเปิดดูมันอยู่เรื่อยๆนะครับ เมื่อก่อนผมเล่นรถบังคับ ผมก็ทำงี้แหละ วิ่งได้อีก1-2วันก็หมุนอืดๆเหมือนเดิม จาราบี นานน่อยเป็นอาทิต

แต่ผมเคยทำกับพัดลมแอรที่บ้าน หมุนไปหลายเดือนครับ แล้วก็ดังสุดท้ายก็หยุดหมุน แต่ดีกว่าเสีย3พันตอนที่ไม่มีตังแน่ครับ อิอิ

พอมีแล้วค่อยเปรียน

มาเพิ่มเติมให้สำหรับคนที่อยากเปลี่ยนมอเตอร์พัดลมแอร์ไปเลยนะคับ

ผมได้ไปร้านบางไผ่อะไหล่ยนต์ (เพราะเป็นร้านที่ใกล้บ้านผมที่สุด) ก็จะมีมอเตอร์พัดลมแอร์ให้เลือกตามนี้คับ

1. ของ Taiwan จะมาพร้อมชุดรีเลย์และปลั๊กตรงรุ่น ไม่ต้องทำการตัดต่อสายไฟใดๆทั้งสิน ราคา 780 บาท (ลูกปืนของ NSK ตัวเดียวกับของ Denso) ซึ่งผมเลือกตัวนี้ แต่รูน๊อต 3 ตัวตรงมอเตอร์ที่ไว้ยึดกับฐานโครงหลักดันเป็นเกลียวหุน ซึ่งน๊อตเดิมเป็นเกลียวมิล ผมเลยเดินไปร้านซ่อมมอเตอร์ไซด์ให้เค้าตาบเกลียวใหม่เป็นเกลียวมิลซะให้ตรง กับน๊อตเด

ิม (ร้านมอไซด์ใจดีไม่คิดตั้งคับ เลยขอน้ำมันหล่อลื่นเค้าฉีดเข้าไปในมอเตอร์ 1 ที ^^) หรือจะหาน๊อตเกลียวหุนมาใส่ก็ได้แล้วแต่สะดวกแบบไหนกว่ากัน ถอดประกอบกลับเส็ดเรียบร้อย สังเกตพัดลมแอร์ แรงแว้ววววววว ทำงานปกติสุข แต่ยังไม่ได้เทสเต็มที่เพราะฝนดันตกก่อน

2. ของ Denso ราคา 1,100 บาท แต่ไม่มีรีเลย์และปลั๊กก็คนละแบบกัน ต้องเอามาตัดต่อสายไฟใช้กับรีเลย์และปลั๊กดิม ผมไม่อยากตัดต่อสายไฟเพราะยากให้เนียบๆเนียนๆเป็นชุดเดียวกันเหมือนของเดิม เลยเลือกของ Taiwan แทน แต่ความทนนั้น Denso น่าจะทนกว่าอยู่แล้วคับ

ผมได้โทรเช็คที่ศูนย์แอร์ Denso ถ้าเอารถเข้าไปเปลียนมอเตอร์พัดลมแอร์ตัวนี้ คิด 3,000 ส่วนศูนย์ Honda ก็ 3,000 กว่าบาท

สรุป ทำเองประหยัดงบกว่าเยอะเลยคับ เต็มที่ไม่เกิน 1,100 บาท ถ้าใช้ของ Denso นอกจากว่ารีเลย์จะเสียด้วย ต้องขอบคุณกระทู้พี่เก๋อีกครั้ง มีประโยชน์มากๆคับ

ถ้าสมมติเราไม่ได้สังเกตถึงอาการที่พัดลมไม่หมุน และปล่อยไปเรื่อยๆ

โดยที่ความร้อนก็ปกติ แอร์เย็นปกติ จะเกิดผลเสียอะไรขึ้นหรือไม่ครับ?

ผมลองทดสอบโดยบิด switch on(ไม่ได้สตาร์ทรถ) พัดลมหมุนตัวเดียวเองครับ

เห็นว่าปกติต้องทำงานคู่กัน และพร้อมกัน

ถ้าสมมติเราไม่ได้สังเกตถึงอาการที่พัดลมไม่หมุน และปล่อยไปเรื่อยๆ

โดยที่ความร้อนก็ปกติ แอร์เย็นปกติ จะเกิดผลเสียอะไรขึ้นหรือไม่ครับ?

ผมลองทดสอบโดยบิด switch on(ไม่ได้สตาร์ทรถ) พัดลมหมุนตัวเดียวเองครับ

เห็นว่าปกติต้องทำงานคู่กัน และพร้อมกัน

บิดปุ๊บ พัดลมติดเลยหรอคับ ???? แปลกใจ

พัดลมหม้อน้ำจะทำงานต่อเมื่ออุณภูมิสูงประมาณ 100 องศา

พัดลมแอร์จะทำงานต่อเมื่อเปิดแอร์ (และทำงานตามจังหวัตัดต่อแอร์)

บิดปุ๊บ พัดลมติดเลยหรอคับ ???? แปลกใจ

พัดลมหม้อน้ำจะทำงานต่อเมื่ออุณภูมิสูงประมาณ 100 องศา

พัดลมแอร์จะทำงานต่อเมื่อเปิดแอร์ (และทำงานตามจังหวัตัดต่อแอร์)

โทษทีครับ ผมเขียนไม่ละเอียดเองครับ

บิดกุญแจไปที่ On แล้วเปิดแอร์ A/C On --> พัดลมจะทำงานเพียงตัวเดียวน่ะครับ

เมื่อเช้าเอารถเข้าศูนย์ไปเปลี่ยนเรียบร้อยแล้ว เสียจริงๆครับ

เป็นที่มอเตอร์พัดลม ต้องเปลี่ยนน่ะครับ

• 1 month later...

เยี่ยมครับ.ความรู้ล้วนๆๆครับ ขอบคุณครับ ได้อีก 1 ความรู้ครับวัน นี้

สอบถามนิดๆหน่อยจ้า

1. พัดลมฝั่งแบตฯ เป็นพัดลมของ

2. พัดลมอีกฝั่ง เป็นพัดลมของ

3. พัดลมฝั่งแบตฯ ทำงานเมื่อ

4. พัดลมอีกฝั่ง ทำงานเมื่อ

• 4 weeks later...

1. พัดลมฝั่งแบตฯ เป็นพัดลมของ เครื่องยนต์

2. พัดลมอีกฝั่ง เป็นพัดลมของ พัดลมแอร์

3. พัดลมฝั่งแบตฯ ทำงานเมื่อ อุหภูมิเกิน ประมาณ 85-87 องศา (อันนี้ผมจำไม่ได้ชัดเจน)

4. พัดลมอีกฝั่ง ทำงานเมื่อ แอร์ทำงาน

ตอบเท่าที่จำได้นะครับ

สุดยอดครับ ผมไม่เคยสังเกตพัดลมที่รถตัวเองเหมือนกัน ว่ามันมีพัดลม 2 ตัว อ่านแล้วยังไงต้องลองตรวจเช็คดูบ้างว่ามันติดทั้ง 2 ตัวเหรือเปล่า ขอบคุณมาก ๆ ครับ

1. พัดลมฝั่งแบตฯ เป็นพัดลมของ

2. พัดลมอีกฝั่ง เป็นพัดลมของ

3. พัดลมฝั่งแบตฯ ทำงานเมื่อ

4. พัดลมอีกฝั่ง ทำงานเมื่อ

ตอบเท่าที่จำได้นะครับ

ถ้าแอร์สตาร์ท จะทำงานทั้ง 2 ตัวเลยถูกมั้ยครับ :0090:

• 2 weeks later...
  • 4 weeks later...

จะลองสังเกตุดูครับ

แบบนี้ ถ้ามันยังปกติอยู่ ผมจะสามารถทำความสะอาดฉีดน้ำมัน Sonax ได้หรือป่าววครับ ว่าจะทำ PM มันซะหน่อย

แล้ว.... xxxเจ้าพัดลมเครื่องยนต์เนี๊ย ถ้าจะให้ Motor มันทำงาน ผมสามารถย้ายมาเสียบ

ฝั่งพัดลมแอร์ได้หรือป่าวครับ โดยอาศัยหลักการทำงาน ตัดต่อแอร์ แทน เพราะว่าถ้าฝั่งเครื่องยนต์กว่าเครื่องยนต์จะร้อน ผมคงร้อนตายพอดี ฮะฮะ

ขอบคุณครับ

• 6 months later...

เมื่อวานเพิ่งโดนไปครับ ซื้อแถวๆรอจักร Denso แท้ แต่ต้องตัดต่อสายไฟ 1250 ครับผม เนียนๆ ติดตั้งเองไม่ยากครับ