Jump to content

สอบถามเรื่องเสียงต๊อกๆ

Recommended Posts

รถผมปี 2011 (Sport Pearl รุ่นพิเศษก่อนน้ำท่วม) คงเป็นล๊อตสุดท้ายที่ประกัน 3 ปี 100,000 โล ยังเหลืออยู่ และจะหมดประกันปลายปีนี้นะครับ แต่ตอนนี้ใช้มา 2 ปี 7 เดือน วิ่งไป 3X,XXX km

ตอนนี้รถผมเวลาจอดในที่เงียบๆ รอบเครื่องเดินเบา เริ่มได้ยินเสียงต๊อกๆ รัวๆ มาจากเครื่อง ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ R N หรือ D จะได้ยินตลอด ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยเป็น เครื่องเงียบจนถึงขั้นทีว่าไม่รู้ว่ารถสตาร์ทอยู่

ตรงนี้ผมไม่แน่ใจว่าใช่เสียงต๊อกๆ ที่ร่ำลือกันหรือเปล่านะครับ เพราะผมเองก็ไม่ชัวร์ เช็คไม่เป็นเหมือนกัน ตอนที่เริ่มเป็นแรกๆ ผมรู้สึกแค่ว่า รถมันเร่งอืดขึ้น จากเดินที่ออกตัวแค่ประมาณ 1,500 รอบ รถก็พุ่งออกไปแล้ว แต่ตอนนี้เหมือนมีอาการรอรอบ หากติดไฟแดง จอดนิ่ง พอกดคันเร่งช่วง 1,000 - 2,000 รอบ รถจะไม่พุ่งออกไป จะมีแค่ไหลเรื่อยๆ ตามเกียร์ 1 เท่านั้น แต่ถ้ากดคันเร่งไปถึงประมานเกิน 2,000 รอบ รถจะพุ่งออก แต่ไม่ได้พุ่งแบบก่อนหน้านี้ มันจะพุ่งแบบกระชากเลยครับ แต่เมื่อตอนค่ำ ผมไปกินข้าวที่ห้าง ตอนลงจากที่จอดรถ หักพวงมาลัยสุด เหยียบเบรคไว้ ได้ยินเสียงค่อนค้างชัดเจน เหมือนมี ฮ. บินตามข้างหลัง (เปิดแอร์ไว้ เปิดวิทยุไว้ ยังได้ยิน)

แต่อัตราการกินน้ำมันผมไม่เคยลองเช็คอะครับ เพราะปกติวิ่งในเมือง กทม. ชั้นในที่เจอรถติดตลอด E20 1 ถัง จะวิ่งได้ประมาณ 200 - 250 km เท่านั้น ที่เหลือ หมดไปกับการจอดแช่เพราะรถติด ส่วนหากวิ่งทางไกล E20 1 ถัง จะวิ่งได้ประมาณ 400+ km ครับ

เลยอยากสอบถามพี่ๆ ที่ใช้รถรุ่นปี 2007 - 2010 รวมถึง 2011 ด้วยนะครับ ว่าอาการนี้

1.ใช่ ต๊อกๆ ที่ร่ำลือกันหรือเปล่าครับ

2.ถ้าเคลมตอนนี้ ได้เปลี่ยนเครื่อง หรือผ่าเครื่องอะครับ ถ้าผ่าเครื่องเปลี่ยนแค่ท่อนล่าง ทางบ้านคงไม่ยอมให้ผ่าให้รถช้ำ

3.Final Claim ก่อนหมดประกัน ต้องให้ตรวจสอบตรงไหนบ้างอะครับ อยากเคลียร์ให้หมดก่อนหมดประกันปลายปีนี้

ตอนนี้กลัวว่าจะได้เข้า อะคาเดมี่ ต๊อกๆ เทเชีย รุ่นสุดท้ายสินะครับนี่ ถ้าได้เข้าคลับต๊อกๆ จริง ผมคงได้เอา FB 2014 มาใช้ถาวร ...

ปี 11 ยังมีโรคต๊อกๆ ตกค้างอีกหรือนี่

อาการที่เล่ามามันก้เข้าข่ายต๊อกๆ แถมมีอาการเดียวแบบผมด้วย คือ ต๊อกๆ แล้ว รถวิ่งอืดกว่าเดิม

ลองจอดที่เงียบๆ ชิดกำแพงสักที่ ติดเครื่อง เข้าเกียร์ถอยหลัง เหยียบเบรคไว้พอให้รถอยู่ แล้วฟังเสียง ดู เสียงจะค่อนข้างชัดที่สุด

(แต่ก้มีบางคันนะ ที่ไม่ว่าเดินหน้าหรือเข้าเกียร์ถอย เสียงดังต๊อกๆ ๆๆๆกราว ระรัว เสียงแบบเราได้ยินเครื่องสุบน้ำยันมาร์สูบเข้านาแบบแว่วไกลๆ เลย)

อย่างไรก้ตามเพื่อเป็นการรักษาสิทธิ์ เราควรเอารถเข้าตรวจสอบทที่ 0 เเจ้งไปว่า รถมีเสียงดังผิดปกติ อัตราเร่งอืดผิดปกติ เพื่อให้เค้าอัดส่งคลิปเสียงให้ สนง ใหญ่ หรือนัดนายช่างใหญ่มาฟังวิเคราะห์อาการ และตัดสิน

ถ้ามันต๊อกจริง ช่วงหลังต๊อกๆ ไม่เปลี่ยนเครื่องแล้ว เค้าว่าเค้าเจอสาเหตุ เค้าผ่าเลยเครื่อง เปลี่ยนอะไหล่บางตัวภายในเครื่อง ไม่ใช่เปลี่ยนท่อนล่าง

ถ้ารถมันต๊อกจริงๆ การใช้งานไม่ปกติ เค้าจะผ่าหรือจะอะไรก้ให้เค้าทำไปเถอะ

เพราะทำแล้ว อาการอาจจะหายก็ได้ ได้ใช้รถต่อไปอย่างมีความสุข มันเป้นสิทธิ์ของเราที่ควรจะได้รับการแก้ไข ดีกว่าปล่อยทิ้งไว้

ของผมก็ออกมา2011เหมือนกันเลยครับหมดประกัน3ปีไปเมื่อวานเรียบร้อยเเล้ว วิ่งมาราธอน 2x,xxxโล รถไม่ค่อยได้ใช้งานเลยเเรกๆก็กลัวเหมือนกันคิดไปก็จิตรตกก็จะเป็นหลังมาผมไม่คิดไรเเหละเเล้วเเต่ดวง

เดี๋ยววันจันทร์จะลองไปให้ 0 เช็คดูครับ ยังไงจะมาอัพเดทอาการครับ แต่เมื่อเช้าลองขับ มั่นใจว่าโดนแจ๊คพ็อตแน่นอน เพราะเข้าเกียร์ D ปล่อยไหล รถไปอย่างช้ากว่าปกติ (ความเร็วไม่เกิน 4 km/h) บางจังหวะหนักหน่อยก็ไม่ไปเลยครับ เหมือนขนข้าวสารหนักเป็นตันอยู่ท้ายรถอย่างนั้น (อุ๊ปส์)

ปี 2011 ใช้มาราว  35,xxx กม. เหมือนกัน อาการยังปกติครับ...แต่เจอเคส จขกท.. ก็แอบเสียวสันหลังเหมือนกัน..

ไม่น่าเชื่อนะครับว่าปี 2011 มีต๊อกๆ รายละเอียดตามที่พี่ป๊อปบอกละครับ เพราะของผมปี 2009 เกิดขึ้นไล่เลี่ยกับของพี่ป๊อป แรกๆผมฟังไม่ออกหรอกครับ(อาจจะมือใหม่) แต่ใช้ไปสักพักนึงเสียงดังเหมือนเครื่องคุณเเต๋นเลย และในที่สุดก็ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่พร้อมกับได้ระยะเวลาประกันเพิ่มอีก 1 ปี(เแพาะเครื่องนะครับ) หลังจากเปลี่ยนไปแล้วตอนนี้ปกติครับ แต่ตอนนั้นเป็นภายหลังจากออกรถได้สัก 6 เดือนครับ เข้าเช็คระยะครั้งแรกเลยครับ โดยจดรายละเอียดที่ท่านสมาชิกทุกท่านเจอเข้าไปที่ 0 พระราม 2 ครับ  ยังไงก็ลองติดต่อ 0 ดูนะครับ

ของผมลำดับที่ 16 ครับป๋า

เดี๋ยววันจันทร์จะลองไปให้ 0 เช็คดูครับ ยังไงจะมาอัพเดทอาการครับ แต่เมื่อเช้าลองขับ มั่นใจว่าโดนแจ๊คพ็อตแน่นอน เพราะเข้าเกียร์ D ปล่อยไหล รถไปอย่างช้ากว่าปกติ (ความเร็วไม่เกิน 4 km/h) บางจังหวะหนักหน่อยก็ไม่ไปเลยครับ เหมือนขนข้าวสารหนักเป็นตันอยู่ท้ายรถอย่างนั้น (อุ๊ปส์)

ทดสอบง่ายๆก่อนครับโดยการวอร์มเครื่องให้ร้อนสัก 5 นาทีก็ได้ครับ ดึงเบรคมือให้สุด เข้าเกียร์ D เเละเหยียบคันเร่งสัก 1500 rpm. หรือรถเริ่มเคลื่อนตัว (ควรทดสอบทางเรียบ และตรงครับ) ถ้าได้ยินเสียงรัวๆเหมือนเสียงคุณเต๋นละรีบเข้า 0 เลยครับก่อนที่ประกันจะหมดครับ  โชคดีนะครับ

วันนี้ไปให้เพื่อนที่เคยขับ FD ที่เคยเจออาการต๊อกๆ มาช่วยเช็คครับ เช็คทั้งเสียง อัตราเร่ง เพื่อนผมบอกว่า มั่นใจว่าต๊อก 100% รถเร่งอืดขี้น ช่วงแรก รอบมาแต่ความเร็วไม่ใ่า เหยียบบนวงแหวนกาญจนา เมื่อยเท้ามากกว่าปกติ

ยังไงเดี๋ยววันจันทร์ที่ 4 ฤกษ์ดี ไปรับ FB 2014 ออกจากศูนย์ ก็ได้ฤกษ์ส่ง FD ไปตรวจสอบอาการต๊อกๆ ไปด้วยเลย อดทนใช้รถไฟฟ้าไปซัก 2 วัน ...