Jump to content

FD2010 เสียงเครื่องแบบนี้ มันต๊อกๆรึป่าวครับ

Recommended Posts

จากที่ฟังคงเป็นเสียงการทำงานปกติของเครื่องยนต์ ในสถานะรอบเดินเบานะครับ ถ้าจะเช็ค ต๊อกๆ ต้องเข้าไปนั่งในรถ เยียบเบรคค้างไว้แล้วทำให้รถมีโหลดโดยการเข้าเกียร์ D หรือ R ทีนี้ละถ้าใช่ก็เสียงมาเลยครับ เสียงจะประมาณเครื่องรถไถนาอะครับ หรือถ้าฟังไม่ชัดยังไม่แน่ใจ ก็เอาหูแนบลงไปที่พวงมาลัยเลยครับ ถ้าใช่ก็จะได้ยินแน่นอน ขอให้โชคดีไม่ ต๊อก นะครับ อ่อ ตอนใส่เกียร์ R สังเกตอาการสั่นสะท้านของเครื่องด้วยก็ดีครับ เป็นการเช็คสภาพยางรองแท่นเครื่องไปในตัวครับ

ถ้าผมใส่ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ มันจะได้ยินชัดไหมครับ ผมลองแล้วก้อได้ยินเหมือนเสียงหัวฉีดทำงาน ไม่ได้ดังแบบเสียงสับหมูหรือดังอะไรมากอ่ะครับพี่

ถ้าผมใส่ D แล้วเหยียบเบรคค้างไว้ มันจะได้ยินชัดไหมครับ ผมลองแล้วก้อได้ยินเหมือนเสียงหัวฉีดทำงาน ไม่ได้ดังแบบเสียงสับหมูหรือดังอะไรมากอ่ะครับพี่

ถ้าใช้ยังไงก็ได้ยินครับ ยิ่งเอาหูแนบฟังที่พวงมาลัยนี่ได้ยินชัดเลย ยินดีด้วยครับที่ไม่ ต๊อก :)

ถ้าใช้ยังไงก็ได้ยินครับ ยิ่งเอาหูแนบฟังที่พวงมาลัยนี่ได้ยินชัดเลย ยินดีด้วยครับที่ไม่ ต๊อก :)

พี่ครับ ตอนนี้รถผม 4หมื่นโลพอดีๆ ปี 2010 ถ้าตอนนี้ไม่เป็น ต่อไปจะมีโอกาสเปนไหมครับ มีวิธีดูแลยังไงครับ รบกวนขอความรู้พี่หน่อยนะครับ -/\-

อย่าหลอนมากคับ มันจะเครียด  :D  ผมว่ามาถึงปีขนาดนี้ ต๊อกมันไม่เหลือแล้วคับ

ถ้าจะพอเหลือนี่คือ รถมือสองที่เจ้าของเก่าไม่ได้สนใจข่าวสารเท่าใดน่ะคับ  :D

เสียงต๊อกๆ มันดังชัดเลยมันเป้นลักษณะเสียงที่ไม่น่าจะมีในเสียงเครื่องยนต์ ต๊อก ต๊อก ป๊อก ป๊อก ล๊อค ป๊อก..... เสียงสับหมู.... เสียงเครื่องสูบน้ำยันมาร์ นั่นแหล่ะ

อยากฟังให้ชัดก้ต้องทดสอบแบบที่ท่านสมาชิกข้างบนแนะนำ นะ

จากที่ตั้งใจฟัง4-5 รอบ เพราะอัดคลิปสั้นจัง จากเสียงที่ฟังไม่ใช่ต๊อกๆ

อนาคตไม่มีใครคาดเดาได้หรอกครับว่าจะต๊อกไหม แต่ดูตามปีรถ โอกาสต๊อกๆ น้อยมากๆๆๆ แล้ว

จากสถิติที่เคยทำไว้ ต๊อกมีตั้งแต่ 07 ก็ไม่มาก 08 ก็มากขึ้นอีกนิด 09 ต๊อกมากที่สุดเชื้อเเรงเหมือนอีโบล่าเฉพาะที่เข้ามารายงานตัวในเวปก็เป้นกันหลายร้อยกันนอกเวปที่ไม่รู้ตัวอีกเพียบ

ปี 10ที่มารายงานตัวน้อย ซึ่งน่าจะ เป็น10 ต้นปี

4หมื่นโล เคยเช็ควาล์วบ้างยังครับ

เสียงต๊อกๆ มันดังชัดเลยมันเป้นลักษณะเสียงที่ไม่น่าจะมีในเสียงเครื่องยนต์ ต๊อก ต๊อก ป๊อก ป๊อก ล๊อค ป๊อก..... เสียงสับหมู.... เสียงเครื่องสูบน้ำยันมาร์ นั่นแหล่ะ

อยากฟังให้ชัดก้ต้องทดสอบแบบที่ท่านสมาชิกข้างบนแนะนำ นะ

จากที่ตั้งใจฟัง4-5 รอบ เพราะอัดคลิปสั้นจัง จากเสียงที่ฟังไม่ใช่ต๊อกๆ

อนาคตไม่มีใครคาดเดาได้หรอกครับว่าจะต๊อกไหม แต่ดูตามปีรถ โอกาสต๊อกๆ น้อยมากๆๆๆ แล้ว

จากสถิติที่เคยทำไว้ ต๊อกมีตั้งแต่ 07 ก็ไม่มาก 08 ก็มากขึ้นอีกนิด 09 ต๊อกมากที่สุดเชื้อเเรงเหมือนอีโบล่าเฉพาะที่เข้ามารายงานตัวในเวปก็เป้นกันหลายร้อยกันนอกเวปที่ไม่รู้ตัวอีกเพียบ

ปี 10ที่มารายงานตัวน้อย ซึ่งน่าจะ เป็น10 ต้นปี

4หมื่นโล เคยเช็ควาล์วบ้างยังครับ

วันนี้ลองขับ 10 km+ แล้วจอดในที่เงียบๆ ใส่ D เหยียบเบรค เสียงต๊อกๆๆๆ ได้ยินละครับ ผมควรทำไงดี ตอนนี้รถผมหมดประกันแล้วด้วย ขายต่อจะได้ราคาไหมครับ TT

บางทีอาจจะเป็นเสียงวาล์วไม่ใช่ต๊อกๆ นะครับ แต่เห็นด้วยกับพี่ทอมมี่ครับ อย่าไปสนใจมาก เดี๋ยวหลอนครับ ตากคนเคยหลอนครับ

บางทีอาจจะเป็นเสียงวาล์วไม่ใช่ต๊อกๆ นะครับ แต่เห็นด้วยกับพี่ทอมมี่ครับ อย่าไปสนใจมาก เดี๋ยวหลอนครับ ตากคนเคยหลอนครับ

ถ้าเป็นที่วาล์วนี่ต้องทำยังไงเหรอพี่ ต้องแก้ยังไงครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับบ

ต้องเปลี่ยนวาล์วอะไรไหมครับ

อย่าหลอนมากคับ มันจะเครียด  :D  ผมว่ามาถึงปีขนาดนี้ ต๊อกมันไม่เหลือแล้วคับ

ถ้าจะพอเหลือนี่คือ รถมือสองที่เจ้าของเก่าไม่ได้สนใจข่าวสารเท่าใดน่ะคับ  :D

เหมือนที่พี่ทอมบอกเลยครับ อย่าหลอนมากครับ เจออาการอะไรก็ซ่อมกันไป รถพี่ทอมใช้มาก็หลายปีแล้ว พี่ทอมก็ยังไม่ทิ้ง CCTH ไปไหนเลย

วิ่งแค่ 4หมื่นโลวาล์วไม่น่าจะไปเร็วขนาดนั้นเอาเป็นว่าอย่าไปวิตกไรมากครับเพราะถ้ามันดังก็ไม่มีผลในการทำงานเครื่องยนต์สามารถใช้งานได้ปกติยิ่งคิดมากยิ่งหลอนอย่างที่พี่ทอมบอกนะครับพอหลอนแล้วจิตตกไม่เป็อันทำมาหากินครับ

วิ่งแค่ 4หมื่นโลวาล์วไม่น่าจะไปเร็วขนาดนั้นเอาเป็นว่าอย่าไปวิตกไรมากครับเพราะถ้ามันดังก็ไม่มีผลในการทำงานเครื่องยนต์สามารถใช้งานได้ปกติยิ่งคิดมากยิ่งหลอนอย่างที่พี่ทอมบอกนะครับพอหลอนแล้วจิตตกไม่เป็อันทำมาหากินครับ

ครับพี่ เริ่มจะไม่รุ้สึกอะไรล้ะครับ

อย่าหลอนมากคับ มันจะเครียด :D ผมว่ามาถึงปีขนาดนี้ ต๊อกมันไม่เหลือแล้วคับ

ถ้าจะพอเหลือนี่คือ รถมือสองที่เจ้าของเก่าไม่ได้สนใจข่าวสารเท่าใดน่ะคับ :D

ขอบคุณครับพี่ทอม ^_^

ถ้าถึงระยะก็ตั้งวาล์วครับ รถผมนี่หนักเลย มีเสียงหัวฉีดแกสมาด้วย ช่วยกันหลอน ต๊อกๆ แต๊กๆ ไป ช่างมันครับ