Jump to content

สอบถามพี่ๆครับ ล้างปีกผีเสื้อแล้วรอบเครื่องไม่นิ่ง

Recommended Posts

สอบถามพี่ๆหน่อยครับ ผมล้างปีกผีเสื้อแล้วรอบเครื่องมันไม่นิ่งครับ เป็นมาอาทิตย์กว่าแล้ว ต้องทำไงครับ

รอบเดินเบามันตอนจอดนิ่ง อยู่ที่ประมาณ 1100rpm แล้วบางทีรอบเครื่องมันพุ่งไปที่ 1500-1600rpm เองครับแล้วก็กลับมาที่เดิม

ตอนเหยีบคันเร่ง(สมมุติ 3000rpm) แล้วปล่อยตอนรถอยู่กับที่  พอปล่อยคันเร่งแล้วรอบเครื่องลงอยู่ที่ประมาณ 1100rpm แล้วรอบเครื่องมันพุ่งไปที่ 1500-1600rpm แล้วก็กลับมาที่เดิม

ทำ Idle ละยังคับ 

ผมทำตามที่พี่ท่านแนะนำไว้แล้วครับ แต่ว่ายังเป็น หรือว่าต้องทำใหม่ครับ

แต่ตอนทำผมรอจนเครื่องร้อนขีดขึ้นเต็มแล้วนะครับแต่ว่าพัดลมยังไม่หมุนอ่าครับ

ที่นี้ มาว่านี่กันต่อ Idle Learn

หลังจาก ใส่ขั้วแบตกลับเรียบร้อย ทำตามนี้ครับ

1. แน่ใจว่าปิดอุปกรณ์ใช้ไฟทั้งหมดก่อนครับ แล้ว เสียบกุญแจ บิดไป IG II

2. รอ 2 วินาที หรือจะเอา Sure ก้อ รอจน Engine check light ดับก้อได้ แล้ว สตาร์ท

3. รอ เครื่องร้อนถึงอุณหภูมิใช้งาน หรือจะเหยียบคันเร่ง ไปที่ 3000 Rpm แช่ไว้จนพัดลมความร้อนเริ่มทำงานครั้งนึงก้อตามใจ

4. อันใดอันหนึ่งมาถึงก่อน ก้อจับเวลาได้ครับซัก 5 นาที ปล่อยเครื่องเดินเรียบๆไปนั่นแหละ จนครบเวลา ดับเครื่อง จบข่าวครับ

มันต้องได้พัดลมแต๊กนึง เพื่อจำค่าคับ 

แนะนำว่าใช้เหยียบ 3000 รอบ จนพัดลมทำงานดีกว่าคับ  เท่าที่ทำๆมา เดี๋ยวนี้ทำแบบนี้กันทั้งนั้น สะใจดี :D

ลองดูอีกทีคับ  ถอดแบตซัก 15 นาทีนะคับ  แนะนำว่าทำตอนช่วงเช้า ที่เครื่องเย็นๆเลยดีกว่าคับ  

อ้อ ลืมบอก ขีด 9 เม็ดเต็ม มันเต็มตั้งแต่อุณหภูมิน้ำ 80-90 คับ 

แต่พัดลมทำงานที่ 100 คับ ต้องรอไปอีกคับ ใช้กดแช่เพลินกว่าคับ  :D

อ้อ ลืมบอก ขีด 9 เม็ดเต็ม มันเต็มตั้งแต่อุณหภูมิน้ำ 80-90 คับ 

แต่พัดลมทำงานที่ 100 คับ ต้องรอไปอีกคับ ใช้กดแช่เพลินกว่าคับ  :D

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจัดตอนเช้าครับ แล้วจะมารายงานผลครับผม

ถ้าไม่หายเข้า0รีเซ็ตกล่องecuหาย100%ครับ

ขอบคุณมากครับ  สงสัยได้เข้า 0 reset ECU แล้วล่ะครับ

เสร็จที่ 0 จริงๆด้วยครับ 492 รวม VAT  :D

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากครับผมสำหรับทุกคำแนะนำ