Jump to content

ดอกยางมีลายงาแบบนี้ใช้ได้อีกนานไหมครับ

Recommended Posts

ไม่ทราบว่าดอกยางสภาพแบบนี้ มีลายงาตามร่อง จะใช้ได้อีกนานไหมครับ ตอนนี้ใช้ไปประมาณ 46000 km RE002 หนะครับ ระยะห่างไปถึงตัวเช็คดอกยาง น่าจะเหลืออีกประมาณ 2-3 mm. เริ่มรู้สึกว่ากระด้างมากกก เสียงดังตอนวิ่งถนนคอนกรีตไม่ลาดยาง ยังเกาะดีอยู่ แต่รู้สึกว่าระยะเบรคเยอะขึ้นนิดนึงครับ  

ผมดูตรงร่องมุมขวาล่างอ่ะครับ ปกติเส้นใหม่ๆจะมีร่องยางเล็กๆบากเข้าไปตรงกลางให้เห็นชัดเจน ตอนนี้มันหายไปแล้วครับ น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้วครับ

เปลี่ยนเถอะครับ กระด้างแบบนี้ปกติครับ ผมเองก็ฝืนใช้ RE002 ไปถึง 50,000 โล แต่ถ้าเป็นหน้าฝนรู้สึกว่าไม่ค่อยคุ้มจะเสี่ยงครับ ผมเปลี่ยนเป็น Hankook V12 Evo แทนครับ อยากลองเปลี่ยนแนวดูบ้างครับ

เปลี่ยนเถอะครับ กระด้างแบบนี้ปกติครับ ผมเองก็ฝืนใช้ RE002 ไปถึง 50,000 โล แต่ถ้าเป็นหน้าฝนรู้สึกว่าไม่ค่อยคุ้มจะเสี่ยงครับ ผมเปลี่ยนเป็น Hankook V12 Evo แทนครับ อยากลองเปลี่ยนแนวดูบ้างครับ

นอกเรื่องนิดคับ เป็นยังไงมั่งคับฮันกุก  :D

46000 นี่กี่ปีคับ ตอน GR80 ผมก้อเปลี่ยนไป 45000 ประมาณ 3 ปี เสียงไม่ดังเท่าไร เพราะมันดอกยางเงียบ 

สึกไม่มากนะคับ ปัญหาคือมันเริ่มแพ้น้ำ วิ่งฝนเมื่อไหร่ รู้สึกได้ว่ายางแข็งไว และ แข็งนานขึ้น ไม่ค่อยเกาะถนนคับ 

ซึ่งเป็นปกติ ของคุณสมบัติยางธรรมชาติครับ มันมีอายุของมัน โดนร้อน โดนน้ำ โดนเย็น ความยืดหยุ่นมันลดลงเรื่อยๆ จนแข็งกรอบได้ครับ 

การตัดสินใจเปลี่ยนยางของผมจะดูอยู่ 2 ตัวนี่แหละ สึก กับ เสื่อม  ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนคือเสื่อม สึกไม่ค่อยถึงเพราะวิ่งไม่มาก+ไม่โหดคับ  :D

เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจเลยครับ เพราะคงใช้อีกพักเดียว เน้นไม่แพงมาก ขอบคุณนะครับ

ผมดูตรงร่องมุมขวาล่างอ่ะครับ ปกติเส้นใหม่ๆจะมีร่องยางเล็กๆบากเข้าไปตรงกลางให้เห็นชัดเจน ตอนนี้มันหายไปแล้วครับ น่าจะถึงเวลาเปลี่ยนแล้วครับ

หายไปจริงๆ ด้วย สงสัยต้องถึงเวลาละครับ ขอบคุณครับ

46000 นี่กี่ปีคับ ตอน GR80 ผมก้อเปลี่ยนไป 45000 ประมาณ 3 ปี เสียงไม่ดังเท่าไร เพราะมันดอกยางเงียบ 

สึกไม่มากนะคับ ปัญหาคือมันเริ่มแพ้น้ำ วิ่งฝนเมื่อไหร่ รู้สึกได้ว่ายางแข็งไว และ แข็งนานขึ้น ไม่ค่อยเกาะถนนคับ 

ซึ่งเป็นปกติ ของคุณสมบัติยางธรรมชาติครับ มันมีอายุของมัน โดนร้อน โดนน้ำ โดนเย็น ความยืดหยุ่นมันลดลงเรื่อยๆ จนแข็งกรอบได้ครับ 

การตัดสินใจเปลี่ยนยางของผมจะดูอยู่ 2 ตัวนี่แหละ สึก กับ เสื่อม  ทุกครั้งที่ผมเปลี่ยนคือเสื่อม สึกไม่ค่อยถึงเพราะวิ่งไม่มาก+ไม่โหดคับ  :D

ใช้มาประมาณ 2 ปีครึ่งครับพี่ เริ่มรู้สึกว่ากระด้างมากตอนขึ้นปี 2 เนี่ยหละครับ เกาะยัง เกาะอยู่ แต่สงสัยต้องเปลี่ยนละ Hankook ก็ดูน่าสนใจดี ราคามิตรภาพ 555 ขอบคุณมากครับ 

นอกเรื่องนิดคับ เป็นยังไงมั่งคับฮันกุก  :D

ฮันกุก ตอนนี้ผมวิ่งประมาณ 10,000 กิโลเมตร แต่ไม่กล้าอัดเท่า RE002 นะครับ เพราะลองอัดที่เส้นโค้งนครนายก-ปราจีนบุรีแล้ว รู้สึกว่าแก้มยางมันไม่แข็งเท่า RE002 ครับ ออกย้วยๆ หน่อยครับ ถ้าอัดเข้าโค้ง ไม่ค่อยมั่นใจเท่า RE002 สำหรับเรื่องลุยฝน ถ้าขับไม่เกิน 100 กม/ชม แอ่งทั่วไปตามทางหลวง ก็พอไปได้ครับ แต่ไม่กล้าไปเร็วกว่านี้ เดิมใช้ RE002 นี่ อัด 110-120 ลงแอ่งน้ำยังมั่นใจกว่าครับ อาจจะเพราะลักษณะแก้มยางฮันกุกไม่แข็งแรงเท่า RE002 ยังไม่มั่นใจมากครับ ระยะยาวไว้จะมารายงานอีกทีครับ ตอนนี้อยู่แต่ใน กทม. เป็นหลักครับ และก็ปั่นจักรยานมาทำงานซะเยอะ ผมก็เลยจัดฮันกุก เพราะประหยัดไปเส้นละเกือบ 2,500 สี่เส้นก็ประหยัดไป 10,000 แล้วครับ อาจจะเน้นเปลี่ยนยางบ่อยแทน เพราะจะออกแนวเสื่อมเร็วกว่าสึกครับ

• 2 weeks later...

เปลี่ยนมาละครับ Toyo T1R ดอกสปอร์ตเหมือนเดิม แก้มแข็งปั๊ก แต่ยางไม่ดังมาก พอยางเงียบได้ยินเสียงดังอื่นมาแทน 555 ท่าทางลูกปืนล้อหน้าจะไปละครับ

น่าจะถึงสะพานยางแล้วนะครับ อันตราย น่าจะเปลี่ยนได้แล้วครับ ของผม ยางบ้านๆ NCT5 ลากมา 56000 กิโลแล้วครับ ถึงสะพานยางแล้วครับ กำลังจะเปลี่ยนใหม่อยู่ครับ ผมชอบยางเงียบครับ กำลังมองหา HANKOOK S1

NOBLE H432 กับ YOKOHAMA EARTH 1 AE-50 หรือ โดดไป BS GR 100 ไปเลยครับ ใครพอจะมีคำแนะนำดังนี้บ้างครับ

1 HANKOOK S1 NOBLE เป็นยังไงบ้างครับ คนที่ใช้มาแล้วช่วยผมทีครับ ราคากี่บาทครับ

2 YOKOHAMA EARTH 1 AE-50  เป็นยังไงบ้างครับ คนที่ใช้มาแล้วช่วยผมทีครับ ราคากี่บาทครับ

3   BS GR 100 เป็นยังไงบ้างครับ คนที่ใช้มาแล้วช่วยผมทีครับ ราคากี่บาทครับ 

ขนาดยางครับ 205/55 R16 ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

เปลี่ยนเถอะครับ ปลอดภัยไว้ก่อน

ของผมเองเคยใช้ยัน ดอกเป็นขลุยเลย ดอกหลุดเป็นก้อนเลย ยิ่งกว่านี้ อีกครับ แต่เป็น Yokohama db แต่ยังเงียบอยู่เลย ดังน้อยกว่า LM703(ดอกเหลือเยอะ)

แต่แตกลายแบบนี้อันตรายครับ ขับได้แต่หน้าฝนมันจะไม่คุ้มครับ