Jump to content

ทำไมต้องจ่าย Excess หรือส่วนร่วม 1,000 บาท กับการเคลมประกันภัย

Recommended Posts

การทำประกันภัยรถยนต์ในขณะนี้ การจ่ายส่วนร่วมมี 2 กรณี คือ

1.เป็นความสมัครใจ. ซึ่งจะระบุในตารางกรมธรรม์ มีตั้งแต่ 2,000 - 5,000 บาท

โดยมีผลทำให้เบี้ยประกันภัยถูกลง ดังนั้น การทำประกันภัยรถยนต์ทุกครั้ง

ควรสอบถามให้ชัดเจนว่า มีการใส่ส่วนนี้ให้เราหรือไม่ เพราะตรงนี้ มีผลให้เบี้ยประกันภัยต่ำลงนั่นเอง

2.เป็นไปตามคำสั่งนายทะเบียน เป็นเรื่องที่ผู้เอาประกันภัยต้องทราบ เพราะเป็นกฎหมาย

ถึงแม้ทำประกันภัยชั้น 1 ก็มีกฎหมายรองรับ ให้บริษัทประกันภัย เก็บส่วนร่วม 1,000 บาทได้

สรุปแบบเข้าใจง่าย ๆ ก็ คือ ถ้าบาดแผลไม่ชัดเจน ไม่สามารถระบุคู่กรณี และวันเวลา สถานที่

บริษัทประกันภัย สามารถอ้างคำสั่งนายทะเบียนเลขที่ 11/2552 คือ

กรณีรถ ชนกับสิ่งอื่น ๆ ที่ไม่ใช่รถยนต์ เช่น ต้นไม้ สัตว์ ก้อนหิน ฯลฯ ที่ทำให้ตัวรถ

และอุปกรณ์ ได้รับเสียหาย บุบ แตก ร้าว ผู้เอาประกันภัยไม่ต้องรับผิดชอบค่าเสียหายส่วนแรก

แต่ต้องสามารถแจ้งให้บริษัททราบถึง ลักษณะการเกิดเหตุ วัน เวลา และสถานที่ได้อย่างชัดเจน

http://www.oic.or.th/th/rule/RegisCom/RegisCom_300652.pdf

แต่...ขึ้นอยู่กับความเข้มงวดของแต่ละบริษัท แต่ละสถานการณ์ และประวัติของผู้เอาประกันภัยด้วยครับ

ทำประกันชั้นหนึ่งประกันศูนย์ของวิริยะไว้

วิ่งทางไกลหินดีดใส่กระจกเป็นรอยร้าว เคลมได้มั้ยครับ? แล้วฟิล์มบานหน้าที่ติดจะติดให้เหมือนเดิมเปล่าครับ?

ทำประกันชั้นหนึ่งประกันศูนย์ของวิริยะไว้

วิ่งทางไกลหินดีดใส่กระจกเป็นรอยร้าว เคลมได้มั้ยครับ? แล้วฟิล์มบานหน้าที่ติดจะติดให้เหมือนเดิมเปล่าครับ?

เคลมได้ครับ แจ้งเคลมตามจริง ระบุวันเวลา สถานที่เกิดเหตุ ได้กระจก และฟิล์มตามเดิมทุกอย่างครับ

วิริยะ หึหึ :blink:

รถผมอยากจะเคลมสี เก็บสี พวกรอย สะเก็ดหินน่ะครับ ใช้ของกรุงเทพมา 2 ปี ไม่เคยเคลม จะเคลมได้ไหมครับ

รถผมอยากจะเคลมสี เก็บสี พวกรอย สะเก็ดหินน่ะครับ ใช้ของกรุงเทพมา 2 ปี ไม่เคยเคลม จะเคลมได้ไหมครับ

เคลมได้ครับ ถ้าไม่เคยเคลมเลย แล้ววิ่งตามถนน เกิดมีหินดีดใส่ หรือโดนกองดิน

สำหรับกรุงเทพประกันภัยไม่ยากครับ แต่ถ้าก่อนประกันเก่าจะหมด 15 วัน

ต้องไปเคลมถึง สนง.นะครับ ถ้ามีเวลามากกว่านั้น เคลมทางโทรสารได้เลยครับ

โดยโทรไป 02-258-8000 แจ้งวันเวลา สถานที่เกิดเหตุ แล้วรอรับใบเคลมจาก โทรสารได้เลยครับ

วิริยะทำไมหรอครับ....

แต่ว่าน๊า เดี๋ยวรอปีใหม่จะย้ายละครับ ไม่ใช่อะไร ปีหน้า ออกป้ายแดง เจิมไปหลายดอกแล้ว

ไว้จะมารบกวน น้า Mr.Prakanpai นะครับ

วิริยะทำไมหรอครับ....

แต่ว่าน๊า เดี๋ยวรอปีใหม่จะย้ายละครับ ไม่ใช่อะไร ปีหน้า ออกป้ายแดง เจิมไปหลายดอกแล้ว

ไว้จะมารบกวน น้า Mr.Prakanpai นะครับ

อ.รูฟ ไม่ค่อยชอบครับ ปีหน้าจัดไปครับ :)

ประกันขะหมดอายุ และเปลี่ยนประกัน อยากเคลมบังโคลนทั้ง 4 ล้อเพราะสีฟุตบาท

และกันชนหลังถอยชนจักรยานหลานที่บ้าน จะเคลมได้มั้ยคะ แล้วต้องบอกเค้าว่าอะไรถึงไม่ต้องจ่ายเงิน

ขอบคุณค่ะ

ประกันขะหมดอายุ และเปลี่ยนประกัน อยากเคลมบังโคลนทั้ง 4 ล้อเพราะสีฟุตบาท

และกันชนหลังถอยชนจักรยานหลานที่บ้าน จะเคลมได้มั้ยคะ แล้วต้องบอกเค้าว่าอะไรถึงไม่ต้องจ่ายเงิน

ขอบคุณค่ะ

รายละเอียดตามที่คุยกันนะครับ :D

รายละเอียดตามที่คุยกันนะครับ :D

ขอบคุณนะคะ เดี๋ยวค่ำๆโณโทรแจ้งอีกทีนะคะ โณเลิกงานดึกอ่ะคะ

หากผมต้องการเคลมรอบคัน(ทำสีใหม่ทุกชิ้น) ยางขอบต่างๆ ต้องแจ้งเคลมว่ายังไงครับ แล้วต้องเสียเงินประมาณเท่าไหร่อะครับ

หากผมต้องการเคลมรอบคัน(ทำสีใหม่ทุกชิ้น) ยางขอบต่างๆ ต้องแจ้งเคลมว่ายังไงครับ แล้วต้องเสียเงินประมาณเท่าไหร่อะครับ

การเคลมรอบคัน จนท. บริษัทจะพิจารณาจากลักษณะการเกิดเหตุ บาดแผล ประวัติการเคลม ดังนั้นตัวเลขไม่ตายตัวครับ

โทรแจ้งรายละเอียดไปแล้วนะคะตั้งแต่คืนนั้น แต่มีคนรับเรื่องแทนคุณเม้ง

จะเปลี่ยนฝากระโปรงเป็น Type R แท้ แทนของเดิม ต้องแจ้งเพิ่มกับประกันไหมครับ (วิริยะ)

และถ้าต้องแจ้งเพิ่ม ผมไม่มีใบเสร็จต้องทำอย่างไรเหรอครับ หรือผมซื้อใบเสร็จเงินสดเขียนเองได้เลย

แล้วต้องเขียนเป็นราคาเบิกศูนย์พร้อมทำสี ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ ขอบคุณครับ

โทรแจ้งรายละเอียดไปแล้วนะคะตั้งแต่คืนนั้น แต่มีคนรับเรื่องแทนคุณเม้ง

ขอบคุณครับคุณโณ

จะเปลี่ยนฝากระโปรงเป็น Type R แท้ แทนของเดิม ต้องแจ้งเพิ่มกับประกันไหมครับ (วิริยะ)

และถ้าต้องแจ้งเพิ่ม ผมไม่มีใบเสร็จต้องทำอย่างไรเหรอครับ หรือผมซื้อใบเสร็จเงินสดเขียนเองได้เลย

แล้วต้องเขียนเป็นราคาเบิกศูนย์พร้อมทำสี ขอคำแนะนำหน่อยครับพี่ ขอบคุณครับ

ผมจะแนะนำให้ขอใบเสร็จจากร้าน ไม่ต้องมี VAT ก็ได้ หรือนามบัตร พร้อมทั้งระบุรายละเอียดก็ได้

หลังจากนั้น ส่งให้บริษัท หรือตัวแทน ก็จะมีการพิจารณาตรวจสภาพ ประเมินทุนเพิ่ม และเพิ่มเบี้ยประกันครับ

ผมจะแนนำให้ให้ทำตามราคาที่ซื้อขาย หรือ อาจประมาณ 80-90% ก็ได้ครับ

น้องใหม่ขอถามหน่อยครับ พอดีรถผมเพิ่งออกมาเอาไปจอดห้างแล้วโดนกรีดท้ายรถด้านคนขับ 1 แผลยาว 1 ฟุต และแฟนถอยไปขูดด้านท้ายและด้านขอบล้อ อย่างนี้จะเรียกเคลมยังไงครับ และต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเคลมยังไงครับ รถปีแรก ประกันชั้น1 วิริยะครับ ขอบคุณครับ

น้องใหม่ขอถามหน่อยครับ พอดีรถผมเพิ่งออกมาเอาไปจอดห้างแล้วโดนกรีดท้ายรถด้านคนขับ 1 แผลยาว 1 ฟุต และแฟนถอยไปขูดด้านท้ายและด้านขอบล้อ อย่างนี้จะเรียกเคลมยังไงครับ และต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเคลมยังไงครับ รถปีแรก ประกันชั้น1 วิริยะครับ ขอบคุณครับ

การเคลมในลักษณะที่ไม่ทราบว่าใครเป็นคนกรีด ถ้าบริษัทประกันจะเรียกเก็บส่วนส่วนร่วม 1000 บาท

ก็สามารถทำได้ ในส่วนที่ถอยไปชนนั้น เป็นการชนแบบมีคู่กรณี ถ้าแผลนั้นชัดเจน ไม่ต้องจ่ายส่วนร่วมครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

1.ตอนนี้รถผมใส่สปอยเลอร์ Type R แบบเจาะรูบนฝากระโปรง แล้วต้องการเปลี่ยนเป็นฝาเดิมสแตนดาร์ด มีวิธีแจ้งเคลมขอเปลี่ยนได้มั๊ยครับ?

2.ถ้าอยากแจ้งเคลมรอยถลอก+ขีดข่วนรอบคัน +ไฟท้ายร้าว (กระแทกกับเสาของที่จอดรถ) ต้องแจ้งประกันว่ายังไงบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ

1.ตอนนี้รถผมใส่สปอยเลอร์ Type R แบบเจาะรูบนฝากระโปรง แล้วต้องการเปลี่ยนเป็นฝาเดิมสแตนดาร์ด มีวิธีแจ้งเคลมขอเปลี่ยนได้มั๊ยครับ?

2.ถ้าอยากแจ้งเคลมรอยถลอก+ขีดข่วนรอบคัน +ไฟท้ายร้าว (กระแทกกับเสาของที่จอดรถ) ต้องแจ้งประกันว่ายังไงบ้างครับ?

ขอบคุณครับ

1. การแจ้งเคลมประกันภัย ต้องมีพื้นฐานจากอุบัติเหตุ หากให้คำแนะนำที่มุ่งการเคลม โดยไม่ได้มีสาเหตุจากอุบัติเหตุ ผมจะมีปัญหาได้ ตรงนี้เข้าใจผมนะครับ

2. การเกิดรอยถลอกต่าง ๆ หากเป็นการแจ้งเคลมทันที ก็ทำให้โอกาสจ่ายส่วนร่วมน้อยลงได้บ้าง (ถึงแม้ไม่เข้าเงื่อนไข บุบ แตก ยุบ) ครับ

1. การแจ้งเคลมประกันภัย ต้องมีพื้นฐานจากอุบัติเหตุ หากให้คำแนะนำที่มุ่งการเคลม โดยไม่ได้มีสาเหตุจากอุบัติเหตุ ผมจะมีปัญหาได้ ตรงนี้เข้าใจผมนะครับ

2. การเกิดรอยถลอกต่าง ๆ หากเป็นการแจ้งเคลมทันที ก็ทำให้โอกาสจ่ายส่วนร่วมน้อยลงได้บ้าง (ถึงแม้ไม่เข้าเงื่อนไข บุบ แตก ยุบ) ครับ

ดีคะ พี่เม้งพิมแฟกเอกสารการตัดบัตรเครดิตให้แล้วนะคะ

ปล. แล้วจะได้เอกสารกรรมธรรม์กี่วันคะ ขอบคุณคะ