Jump to content

ขอคำแนะนำผู้ที่ใส่ซับเฟรมด้วยครับ พอดีผมติดปัญหาครับ T-T

Recommended Posts

คือผมไปซื้อซับเฟรม พร้อม Beaks และก็ครอบปีกนกมาครับ ในชุดมี

1.น๊อตสำหรับซับเฟรมให้ น๊อตยาว 2 ตัวครับ

2.น๊อตตัวเมีย สำหรับน๊อตยาว 2 ตัวครับ

3.บูทสำหรับฝังในปีกนกเพื่อยึดครอบปีกครับ

4.น๊อตสำหรับยึดครอบปีกนกครับ

น๊อตยาวตามรูปครับ จะยาวกว่าของเดิมๆ และมีน๊อตตัวเมียมาด้วย ซึ่งของเดิมจะไม่ต้องใช้น๊อตตัวเมียครับ

จากที่วงสีเขียวๆ คือให้ใส่บูทที่ให้มาตอกลงไป และเอาครอบปีกนกใส่ และขันน๊อตครับ

ส่วนสีแดง คือจุดที่ผมสงสัย น๊อตเดิมๆจะไม่มีน๊อตตัวเมียมาให้ จะเป็นเกียว ซึ่งเวลาถอดและใส่ตัวเดิม จะแน่นมากๆ ขนิดที่ว่าต้องตอกเข้าไปเลย

แต่ถ้าเป็นน๊อตของที่ให้มาในชุดเฟรมนั้น จะหลวมครับ เอามือดันเข้าดึงออกได้เลย ต้องใช้น๊อตตัวเมียไขด้านท้ายของเฟรม

จากรูปข้างล่างเป็นรูปแทนนะครับ จะเห็นได้ว่าน๊อตเดิมน่าจะยาวไม่พอที่จะใส่ เพราะซับเฟรมกับ Beaks หนาพอสมควร

คำถามคือ

1. ถ้าเกิดใส่ไปแล้ว น๊อตมีขนาดที่เล็กกว่า ต้องใช้ตัวเมียยึดข้างหลังเฟรม จะมีผลเสียอย่างไรตามมาไหมครับ เมื่อวานถามช่างที่ลองใส่ ช่างบอกจะทำให้ศูนย์ล้อเสีย กินยาง และรถส่าย

2. ถ้าเกิดใส่ได้ ท่านอื่นใส่น๊อตแบบไหนกัน แบบพอดีๆขนาดเท่าเดิม มีน๊อตตัวเมียยึดข้างหลังไหม หรือไม่มี  ซึ่งปรกติน๊อตเดิมจะไม่มีน๊อตตัวเมียข้างหลังครับ

3. มีที่ไหนรับติดตั้ง และมีน๊อตให้ใส่ได้พอดีๆ ไหมครับ หรือไม่มี ท่านที่ใส่กันแล้วเป็นอย่างไรบ้างนอกจากความสวยงาม

สุดท้าย หากท่านใดมีวิธีการติดตั้งแบบละเอียด เอามาแชร์กันนะครับ ขอบคุณครับ

ผมว่า จขกท. น่าจะลองสอบถามกับร้านที่ซื้อมาดีกว่านะครับ น่าจะได้ข้อมูลที่รวดเร็ว และชัดเจนกว่า ^_^

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ผมว่า จขกท. น่าจะลองสอบถามกับร้านที่ซื้อมาดีกว่านะครับ น่าจะได้ข้อมูลที่รวดเร็ว และชัดเจนกว่า ^_^

เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ

ประเด็นคือไอร้านที่ขายเนีย มันไม่รู้อะไรเลยครับ ผมละเครียดจริงๆกะมัน = ="

มันเป็นของแต่งสวยงาม ไม่น่าจะได้อะไรทอนจากที่จ่ายไป

เผลอๆ อาจหล่นด้วย ถ้าน้อตมันหลวม ยังไงลองปรึกษาร้านที่ขายดีกว่าครับ

ปกติ BEAK ขายตัวมันโดดๆ ใส่ได้อยู่แล้วป่ะคับ แต่กินเกลียวน้อยลงนิด 

พอเบิ้ลหลายชั้น เลยหนาเกิน  ทำไมร้านไม่หาน๊อตเบอร์เดียวกันมาใส่จะได้เหมาะๆ แบบเราใส่สเปเซอล้อน่ะ

ปกติ BEAK ขายตัวมันโดดๆ ใส่ได้อยู่แล้วป่ะคับ แต่กินเกลียวน้อยลงนิด 

พอเบิ้ลหลายชั้น เลยหนาเกิน  ทำไมร้านไม่หาน๊อตเบอร์เดียวกันมาใส่จะได้เหมาะๆ แบบเราใส่สเปเซอล้อน่ะ

ถูกครับ ถ้าใส่ชิ้นเดียวใส่ได้เลย น๊อตเดิมๆ

แต่ประกบ2ชิ้นทำให้เดิมๆยาวไม่พอครับ ทางทีดีผมไม่ใส่ดีกว่า เสี่ยงหลุดกลางทางละงานเข้า

ประเด็นคือไอร้านที่ขายเนีย มันไม่รู้อะไรเลยครับ ผมละเครียดจริงๆกะมัน = ="

ว๊ากกก... งานเข้า จขกท. ทันที

ลองหาน็อตที่เบอร์เดียวกันกับของเดิม แต่ยาวกว่า แนะนำถ้าได้เป็นน็อตชุบแข็งก็ดีครับ