Jump to content

ถามเรื่องการใช้งานมือถือ Android หน่อยครับ ผู้ใดชำนาญ

Recommended Posts

ใช้ HTC One V ครับ Android ไม่เข้าใจว่า...

1. ผมเมมเบอร์เพื่อนไว้ สมมติว่า Mo : 081-999-5678

พอเพื่อนมันโทรมา มือถือผมแสดงเป็นรูปหน้าเพื่อน และชื่อ ว่า Aki Momo +66819995678

ทั้งๆที่เข้าไปตั้งค่า ให้ใช้แต่เบอร์จากเครื่องเท่านั้น

(แต่เพื่อนบางคนโทรมาก็ขึ้นเบอร์ปกติ) -*-

2. พอเข้าโหมด Call (ซ้ายล่างรูปโทรศัพท์เขียวๆ)

พิมพ์ชื่อเพื่อนคนนึง มันจะแสดงมาให้ 3 แหล่งเลย

ทั้งจากเครื่อง จากซิม และจากเฟซบุ็ค

ทั้งๆที่เข้าไปตั้งค่า ให้โชว์แต่เบอร์จากเครื่องเท่านั้น

3. ไม่ได้เปิดระบบ 3G ปกติจะเล่นผ่าน Wi-Fi ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน

แต่เวลาใช้งานแอพของ ธ.กสิกรไทย ที่ชื่อว่า K-Mobile

มันจะบังคับใช้งานผ่านเครือข่ายโทรศัพท์ ตรงนี้มีค่าใช้จ่ายไหมครับ

4. เซนเซอร์ที่จับเวลาหน้าแนบตอนสนทนา จะมีปัญหากับคนผมยาว

ทำให้หน้าจอปรากฎ และแก้มอาจไปโดนปุ่มวาง ปุ่ม Loud Speak ได้

(แต่ถ้าเซนเซอร์จับไปโดนใบหูคนผมสั้นก็จะไม่มีปัญหา)

เคยเจอเหตุการณ์แบบนี้บ้างไหมครับ

ท่านใดทราบรบกวนสละเวลาชี้แนะด้วย ขอบคุณครับ

ข้อ 1 กับ 2

อยู่ที่การตั้งค่าของเครื่องอะครับว่าให้โชว์จากที่ไหน เช่น ซิม FB Google และ ตัวเครื่อง

ผมแนะนำให้ save ชื่อทั้งหมดบน contact ใน google เนื่องจากต่อให้เครื่องหายหรือเปลี่ยน

เครื่องใหม่ ชื่อก็ยังอยู่ครับ แล้วกลับมาตั้งค่าให้เครื่องโชว์เฉพาะเบอร์จาก google อย่างเดียวครับ รับรองจบครับ

ข้อ 3

ถ้าจำไม่ผิดมันเป็นระบบของ K bank ครับ บังคับให้ใช้งานเฉพาะ สัญญาณ net จากมือถือเท่านั้น

ส่วนเรื่องเสียเงิน เสียแน่นอนครับ แต่ถ้ามีแพ็คเกต Internet ก็ไม่น่าห่วงครับ

ข้อ 4

ผมไม่เคยเจอนะครับ ปกติหลังจากกดโทรออก แค่เอาเข้าใกล้หู จอก็ดับแล้วครับ

:0115: :0115: :0115:

ไม่หายครับ ในข้อ 1 ข้อ 2

ไม่รู้ว่ามันเป็นแอนดรอยด์ 4.0 หรือเปล่า

แต่อัพลง Google ไปแล้วครับ จะได้ไม่หาย ^^

ส่วนเรื่องจ่อหู ผมลองเอาเส้นผมหลยไป จอมันก็ดับครับ

สงสัยถ้าอยากใช้เจ้านี่ ต้องไปตัดรองทรงมั้ง 55

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตอนที่ Login FB ครั้งแรกมันจะมีให้เลือก Sync ครับ ถ้าเลือกไปแล้ว คนที่ใส่เบอร์ไว้ใน FB แล้วเรามีเบอร์มันก็จะซิ๊งหากัน

วิธีก็คือ ในรายชื่อมันจะมีเมนู รายชื่อร่วมกัน ถ้าหาวิธีเอารายชื่อร่วมกันออกได้ ก็อาจจะหาย ไม่แน่ใจครับ แต่ผมชอบให้โชว์ FB นะ ไม่ต้องเสียเวลาดูเบอร์

K bank มีค่าบริการ เหมือนเล่นเน็ตครับไม่สามรถใช้ wifi ได้ เพราะ มันต้องเชื่อมต่อกับเบอร์ของเรา ในการเชื่อมต่อ

ผมยาวนี้คงต้องรวบ รัดผมให้ดีมั้งครับอันนี้แก้ยาก ฮ่าๆๆๆๆๆ น่าจะประมาณนี้

ตอบข้อ 2 ครับ ในรายชื่อ กดปุ่มที่อยู่ทางซ้ายของปุ่มโฮมอ่ะครับ น่าจะเป็นปุ่ม Setting มั้งไม่แน่ใจที่มันจะตรงข้ามกับปุ่ม back

แล้วหา Contracts to display ถ้าเป็นภาษาไทยน่าจะคำว่า ตัวเลือการแสดง อะไรประมาณนั้น แล้วจะมีให้เราเลือกว่าจะโชว์อะไรบ้าง เช่น FB , Whatapps , sim , phone , g-mail

ผมใช้ SS GS2 ICS 4.03 ไม่รุ้ว่าจะเหมือนกันไหม

ตอบข้อ 2 ครับ ในรายชื่อ กดปุ่มที่อยู่ทางซ้ายของปุ่มโฮมอ่ะครับ น่าจะเป็นปุ่ม Setting มั้งไม่แน่ใจที่มันจะตรงข้ามกับปุ่ม back

แล้วหา Contracts to display ถ้าเป็นภาษาไทยน่าจะคำว่า ตัวเลือการแสดง อะไรประมาณนั้น แล้วจะมีให้เราเลือกว่าจะโชว์อะไรบ้าง เช่น FB , Whatapps , sim , phone , g-mail

ผมใช้ SS GS2 ICS 4.03 ไม่รุ้ว่าจะเหมือนกันไหม

เลือกแล้วอะครับ ตอนแรกให้โชว์แค่จากโทรศัพท์ ก็ขึ้นชื่อจาก FB

ต่อมาอัพไปไว้กุเกิล แล้วสั่งให้โชว์แต่จากกุเกิล ก็ขึ้นชื่อจาก FB อีก

งงปะหละ ครับ - -'

เลือกแล้วอะครับ ตอนแรกให้โชว์แค่จากโทรศัพท์ ก็ขึ้นชื่อจาก FB

ต่อมาอัพไปไว้กุเกิล แล้วสั่งให้โชว์แต่จากกุเกิล ก็ขึ้นชื่อจาก FB อีก

งงปะหละ ครับ - -'

โอเคงั้นลองเข้า เข้าไปในรายชื่อคนที่มี FB แล้วดูตรง Connection อ่ะครับ ก็กดเข้าไปตรงนั้น ก็จะขึ้นตามรูป

แล้วก็กดลบรายชื่อ FB ตามลูกศร ก็จะลบรูปออกได้ละครับ

หาไม่เจอเลยครับ รึว่าคนละเวอร์ชันกันน้อ

ตามช่องสี่เหลี่ยมสีแดงอะครับ ถ้าไม่มี คงต้องอัพเวอร์ชั่นละมั้ง :0011: