Jump to content

มีงบ 10000 บาทยาง205 55r16 ซื้้อยี่ห้อไหนได้บ้างครับ ขอคุ้มๆ

Recommended Posts

มีงบ 10000 บาทยาง205 55r16 ซื้้อยี่ห้อไหนได้บ้างครับ ยางปี 2011 เดิมติดรถมา 3ปีวิ่ง49000โล ไม่ไหวแล้วลูกปืนแตกไปข้างนึงล่ะ

ที่ดูๆไว้มี ยางไทย Deestone vincente302 เส้นละ2300  แต่อยู่อุดรหายากมียี่ห้อื่นแนะนำมั้ยครับพี่ๆ

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ KHUMHO KU 23   205 55 16 ใส่มาราวๆ เดือน3 ปี14 เป็นยางปี 1613 ใช้มาสองหมื่นกว่าโลแร่ะ ยางยังนิ่ม  ดอกสึกน้อยมาก  วิ่งเงียบใช้ได้ รีดน้ำดีมาก ราคาไม่แพง ใส่มาเส้นละ 1950 คุ้มมากๆ 

ตอนแรก ยางคู่หน้าเสีย เลยกะว่าซื้อใช้แก้ขัดไปก่อน แต่ไปๆมาๆ ใช้ยาวเลย ใช้ดีกว่า NCT เดิมอีก

ถ้ายางปีใหม่ น่าจะอยู่ในงบประมาณ

Deestone vincente302 น่าจะเส้นละราวๆ 2000 

เคยถามร้านที่ขายราคาขายแถวนครปฐมตอนที่ไปเปลี่ยนยาง 31 Deestone  รถกระบะ

ยาง Deestone 215 45 17   ยางปี 14 คิดราคาพร้อมใส่ เส้นละ 2000 บาท  รุ่นนี้ ร้านอื่นเช้คแล้ว อยู่ที่ 2300  จะใส่ 17ว่าจะลองยี่ห้อนี้เหมือนกัน ใช้ สองปีเปลี่ยน ก้คุ้ม

เสียดาย อยู่  ตจว คงหายาง ลำบากหน่อย

ตอนนี้ที่ใช้อยู่ KHUMHO KU 23   205 55 16 ใส่มาราวๆ เดือน3 ปี14 เป็นยางปี 1613 ใช้มาสองหมื่นกว่าโลแร่ะ ยางยังนิ่ม  ดอกสึกน้อยมาก  วิ่งเงียบใช้ได้ รีดน้ำดีมาก ราคาไม่แพง ใส่มาเส้นละ 1950 คุ้มมากๆ 

ตอนแรก ยางคู่หน้าเสีย เลยกะว่าซื้อใช้แก้ขัดไปก่อน แต่ไปๆมาๆ ใช้ยาวเลย ใช้ดีกว่า NCT เดิมอีก

ถ้ายางปีใหม่ น่าจะอยู่ในงบประมาณ

Deestone vincente302 น่าจะเส้นละราวๆ 2000 

เคยถามร้านที่ขายราคาขายแถวนครปฐมตอนที่ไปเปลี่ยนยาง 31 Deestone  รถกระบะ

ยาง Deestone 215 45 17   ยางปี 14 คิดราคาพร้อมใส่ เส้นละ 2000 บาท  รุ่นนี้ ร้านอื่นเช้คแล้ว อยู่ที่ 2300  จะใส่ 17ว่าจะลองยี่ห้อนี้เหมือนกัน ใช้ สองปีเปลี่ยน ก้คุ้ม

เสียดาย อยู่  ตจว คงหายาง ลำบากหน่อย

โห พูดแบบนี้สนใจ KHUMHO KU 23   205 55 16  ขึ้นมาทันทีเลย จะหาได้มั้ยเน้ออุดร

ใช้ Deestone vincente302  อยู่ครับ เส้นละ 2000

ดอกยางแข็งไวไปหน่อย

เทียบกัน ยางรถผม ดีสโตนปี 11 รถพ่อผม บริสโตนปี 08 

ดอกยางของบริสโตน ปี 08  ยังนิ่มกว่ารถผมอีกครับ

หาข้อมูลโทรไปสอบถามแล้วครับมี 2 ตัว

-Yokoyama db e70          11200 บาท

-deestone vincente 302    7800 บาท

ตัดสินใจเลือกยางไทยครับ ประหยัดเงินได้มากยุ(ช่วงนี้จน) ผมก็คิดว่าใช้งานวิ่งไม่เยอะ ไม่ขับเร็ว คุณภาพมันคงพอได้อะครับ เด่วอาทิตย์หน้าไปเปลี่ยนจะมากบอกผลนะครับ

บ้านผมกระบี่ GD Assurance Tripple Max เหลือเชื่อครับ ไม่มีร้านไหนมีขายเลย เขาบอกว่าต้องสั่งครับ เส้นละ 3700 บาทครับ ลองขับรถบ้าๆ ไปภูเก็ตมา เจอแล้ว เส้นละ 3200 บาทครับ ราคาไม่แรงเกินไปจากราคากลางครับ ราคากลางอยู่ที่ 3050 บาทครับ แต่ทำไม จขกท บอกว่า ที่อุดรราคา 2580 บาทครับ ราคาถูกมากๆเลยครับ ผมชอบครับ อยากสอยมาทันทีครับ 

ความเห็นส่วนตัวนะ

ยางแพง ยางไม่แพง ก็ยังไม่สำคัญเท่ากับการขับรถด้วยความประมาท

สังเกตว่า รถหรูๆ รถซิ่งๆ แพงๆ ยางเทพๆ แพง ๆ ก็ร่วง กันเยอะ ตามที่มีข่าว หรือไดูซากรถตามโรงรถ ซากตามด่านทางหลวง 

ขอให้ยางมีสภาพดี มีดอกยางเหมาะสม ขับรถระมัดระวัง ก็ถึงที่หมายปลอดภัยแล้ว

บางคนใช้ยางที่คิดว่าดีมาก เพราะเเพงมาก แล้วเชื่อใจยางมากไป ยางแค่ส่วนหนึ่ง แต่จริงๆ แล้วที่สำคัญก็คือคนขับ

ที่ผ่านมา เคยใช้ทั้งยางถูก ยางแพง ก็เคยประสบอุบัติเหตุมาแล้วทั้งนั้น มีทั้งเสียหายไม่มาก รวมถึงขนาดรถขาดสองท่อนต้องงัดออกจากรถ คืนซากประกันก็มี โชคดีที่รอดมาได้ เกือบทั้งหมด ยอมรับเลยว่า ประมาทและคึกคะนองเองทุกครั้ง

และก็มีเพื่อนๆ หลายคน ที่เจ็บ ที่ตาย  ส่วนมากก็เกิดจากการขับ เกิดจากตัวเองทั้งนั้น เเทบจะไม่ได้เกิดจากรถ หรือยางเลย ประมาทล้วนๆ

ตอนนี้ผมก็ใช้ยางไม่แพง ตามกำลังทรัพย์ และก็ ไม่อยากใช้ยางแพงๆ แต่พอเริ่มเก่าก็ต้องทนใช้ ไป

ใช้ยางไม่แพงมากอาศัยเปลี่ยนบ่อยๆ  ใหม่สดตลอด  +ลดความคึกคะนองลง ขับด้วยความระมัดระวังเพิ่มขึ้น ถึงที่หมายปลอดภัยได้

ความเห็นส่วนตัวนะ

ยางแพง ยางไม่แพง ก็ยังไม่สำคัญเท่ากับการขับรถด้วยความประมาท

สังเกตว่า รถหรูๆ รถซิ่งๆ แพงๆ ยางเทพๆ แพง ๆ ก็ร่วง กันเยอะ ตามที่มีข่าว หรือไดูซากรถตามโรงรถ ซากตามด่านทางหลวง

ขอให้ยางมีสภาพดี มีดอกยางเหมาะสม ขับรถระมัดระวัง ก็ถึงที่หมายปลอดภัยแล้ว

บางคนใช้ยางที่คิดว่าดีมาก เพราะเเพงมาก แล้วเชื่อใจยางมากไป ยางแค่ส่วนหนึ่ง แต่จริงๆ แล้วที่สำคัญก็คือคนขับ

ที่ผ่านมา เคยใช้ทั้งยางถูก ยางแพง ก็เคยประสบอุบัติเหตุมาแล้วทั้งนั้น มีทั้งเสียหายไม่มาก รวมถึงขนาดรถขาดสองท่อนต้องงัดออกจากรถ คืนซากประกันก็มี โชคดีที่รอดมาได้ เกือบทั้งหมด ยอมรับเลยว่า ประมาทและคึกคะนองเองทุกครั้ง

และก็มีเพื่อนๆ หลายคน ที่เจ็บ ที่ตาย ส่วนมากก็เกิดจากการขับ เกิดจากตัวเองทั้งนั้น เเทบจะไม่ได้เกิดจากรถ หรือยางเลย ประมาทล้วนๆ

ตอนนี้ผมก็ใช้ยางไม่แพง ตามกำลังทรัพย์ และก็ ไม่อยากใช้ยางแพงๆ แต่พอเริ่มเก่าก็ต้องทนใช้ ไป

ใช้ยางไม่แพงมากอาศัยเปลี่ยนบ่อยๆ ใหม่สดตลอด +ลดความคึกคะนองลง ขับด้วยความระมัดระวังเพิ่มขึ้น ถึงที่หมายปลอดภัยได้

บ้านผมกระบี่ GD Assurance Tripple Max เหลือเชื่อครับ ไม่มีร้านไหนมีขายเลย เขาบอกว่าต้องสั่งครับ เส้นละ 3700 บาทครับ ลองขับรถบ้าๆ ไปภูเก็ตมา เจอแล้ว เส้นละ 3200 บาทครับ ราคาไม่แรงเกินไปจากราคากลางครับ ราคากลางอยู่ที่ 3050 บาทครับ แต่ทำไม จขกท บอกว่า ที่อุดรราคา 2580 บาทครับ ราคาถูกมากๆเลยครับ ผมชอบครับ อยากสอยมาทันทีครับ 

อ่อ พอดีผมดูในเวปอะครับ  มันคงลงราคาผิดมั้งผมก็ว่ายุมันถูกเกิน

กดมาแล้วครับ deestone vincente 302    7800 บาท  วิ่ง 90-110 โอเค ครับ นุ่มเงียบพอได้   แต่เกิน 120 นี้มันสั่นๆนะ ราคาตามคุณภาพครับ ขับระวังๆเอา

กดมาแล้วครับ deestone vincente 302    7800 บาท  วิ่ง 90-110 โอเค ครับ นุ่มเงียบพอได้   แต่เกิน 120 นี้มันสั่นๆนะ ราคาตามคุณภาพครับ ขับระวังๆเอา

ถ้ามันสั่นแบบนั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับยางแล้ว คงถ่วงยางไม่ดีมากกว่า เอาไปให้ร้านถ่วงใหม่

และจะต้องถ่วงทั้ง 4 ล้อด้วย ถ้าถ่วงแต่ล้อหน้า คู่เดียว คู่หลังไม่ถ่วง วิ่งสั่นแล้ว

ร้านยางเคยถ่วงแต่หน้าให้ ไม่ถ่วงหลัง วิ่งสั่นเลย พอถ่วงหลังแล้ว หายสั่น

เมื่อวันเสาร์ ผมก็ไปใส่ Deestone R 702 เทดเเวร์ 280 215 45 17 สัปดาห์ 2614 พร้อมใส่ ตกเส้นละ 2,000 ไม่แพงมาก เปลี่ยนบ่อยๆ ก็คุ้ม

เมื่อเช้าลองกดบนทางด่วน 150-160 ยังนิ่งๆ นะ

ถ้ามันสั่นแบบนั้น ไม่น่าจะเกี่ยวกับยางแล้ว คงถ่วงยางไม่ดีมากกว่า เอาไปให้ร้านถ่วงใหม่

และจะต้องถ่วงทั้ง 4 ล้อด้วย ถ้าถ่วงแต่ล้อหน้า คู่เดียว คู่หลังไม่ถ่วง วิ่งสั่นแล้ว

ร้านยางเคยถ่วงแต่หน้าให้ ไม่ถ่วงหลัง วิ่งสั่นเลย พอถ่วงหลังแล้ว หายสั่น

เมื่อวันเสาร์ ผมก็ไปใส่ Deestone R 702 เทดเเวร์ 280 215 45 17 สัปดาห์ 2614 พร้อมใส่ ตกเส้นละ 2,000 ไม่แพงมาก เปลี่ยนบ่อยๆ ก็คุ้ม

เมื่อเช้าลองกดบนทางด่วน 150-160 ยังนิ่งๆ นะ

สนใจ Deestone R 702 เหมือนกันครับ  ว่าแต่ยางมันเสียงดังมั้ยครับ ( ดูจาก ลายน่าจะดัง )

เล้นละ 2000 คุณ POP ซื้อแถวไหนครับ แถวบ้านผม ( บางปะกง 2200-2500 )

เวรกำฝากน้องเอาไปถ่วงใหม่ลืมบอกมันถ่วงทั้ง4ล้อ  กลับมามันบอกถ่วงแค่2ล้อยังสั่นเหมือนเดิม   ปกติถ่วงล้อนี้เขาคิดกันเท่าไรครับ

เวรกำฝากน้องเอาไปถ่วงใหม่ลืมบอกมันถ่วงทั้ง4ล้อ  กลับมามันบอกถ่วงแค่2ล้อยังสั่นเหมือนเดิม   ปกติถ่วงล้อนี้เขาคิดกันเท่าไรครับ

ไม่คิดครับ ถ้าเราเปลี่ยนยางเขา 4 เส้นครับ 

สนใจ Deestone R 702 เหมือนกันครับ  ว่าแต่ยางมันเสียงดังมั้ยครับ ( ดูจาก ลายน่าจะดัง )

เล้นละ 2000 คุณ POP ซื้อแถวไหนครับ แถวบ้านผม ( บางปะกง 2200-2500 )

นครปฐม ครับ

ร้านยุทธ ดอนตูม ครับ จะเน้น ขายส่งมากกว่า แต่ก็มีอุปกรณ์ ถอดถ่าง มีฮออยย์  เป็นร้านเล็กๆ ครับ เหมือนกับเริ่มต้นทำร้าน ตอนนี้ กำลังย้ายทำร้านใหม่อยู่ เห็นบอกว่ากว่าจะเปิดอีกที่ ก็น่าจะอีกเดือนสองเดือน ตอนนี้

ส่วนมากเท่าที่เช้คๆ ก้ราคา 2200-2500นีแหล่ะ

แถวรามอินทรา ร้าน ตี้ ดีสโตนช็อป ตัวแทนรายใหญ่  แยกสุวินทวงศ์ พร้อมถ่วงใส่ เส้นละ 2300-2400

ที่มาใส่ที่ดอนตูม ก้เพราะมาธุระไม่ไกลร้านมาก  ระยะทาง กับเวลาเดินทาง เร้วกว่าวิ่งไปใส่ร้านใน กทม เลยถือโอกาสแวะๆไปใส่เลย

ผมใส่แค่ 17คู่หน้า  ส่วนคู่หลัง 18 ใส่ยางอินโด

เรื่องเสียงยางยังใหม่ ตอนนี้ ยังตอบยาก ยางยังใหม่ เนื้อยางยังนิ่ม ยางรุ่นนี้ ควรสูบลมแข็งหน่อย ตอนนี้ ผมสูบไว้ 35  การวิ่งทั่วไปโอเค ช่วงนี้ ได้ลุยฝน ขับลุยน้ำขังถนนเลย ก็ไม่เเฉลบ ไม่เสียวนะ

แต่ คงต้องดุกันต่อไปอีกสักพัก  กับยางไทย ราคาประหยัด จะได้เอางบไปเฉลี่ยทำรถส่วนอื่นบ้าง

ของผมคงคนละรุ่นกับพี ppop ของผมรุ่นVincente 302 เขาว่ารุ่นนุ่มเงียบ รีดน้ำดี  ของพี่เป็นไสตสปอต 

ก่อนซื้อผมดูกรอกสมองทุกวัน

http://www.youtube.com/watch?v=QETT1xAo6h8

http://www.youtube.com/watch?v=DzaxK_AUxSw

http://www.youtube.com/watch?v=lJhy4Lg7pYc

นุ่มใช้ได้ เงียบใช้ได้(ไม่ได้เงียบกริบ ดังนิดหน่อยแต่รับได้)  วิ่ง0-110โอเคเลย แต่120+ ยังไม่ประทับใจรู้สึกรถมันลอยๆหน่อยๆ เติมลมแข็งไปมั้ง ผมเติม35 ยังไม่เคยทิ้งน้ำเพราะฝนยังไม่ตก

ผมให้ 7/10 เล่นได้นะยางไทยไม่ได้กากหรอก  มีมาตฐาน http://www.deestone.com/WhyDeestone/Standard.aspx#.VCxkIGd5Ny1 เหมาะมากสำหรับคนงบน้อยเพราะน่าจะถูกที่สุดในตลาดล่ะ

• 2 weeks later...

ล่าสุดเมื่อวานเอาไไปร้านเดิมบอกให้ถ่วงล้อใหม่ 4 ล้อ  แต่ช่างบอกว่ามันแก้ไม่หายหรอกครับเพราะล้อกะทะหลังมันคด    :wacko:  วิง่งเร็วๆแล้วมันจะสั่น ถ้าว่างๆก็เอากะทะมาดัด โดนไป 400 บาท  ผมงงครับทำไมยางเก่าขับเท่ากันทำไมมันไม่สั่น   เพือ่นๆพี่ๆ ในนี้มีใครอยู่อุดรบ้างครับแนะนำอู่นอกดีๆหน่อยครับรถหมดประกันแล้วไม่อยากไปศูนย์มันแพง