Jump to content

สอบถามเกี่ยวกับน้ำยาหม้อน้ำครับ

Recommended Posts

เพิ่งเปลี่ยนน้ำยาหม้อน้ำของ Honda Type II ใช้งานมาประมาณ 1 เดือน ตอนนั้นเติมน้ำยาจนถึง max เลยครับ เพิ่งมาเช็คตอนนี้น้ำยาหม้อน้ำเหลือครึ่งนึงระหว่าง min กับ max เลยสงสัยว่าระยะเวลาหนึ่งเดือนมันหายไปแบบนี้ผิดปกติไหมครับ รบกวนผู้รู้แจ้งทีครับ ขอบคุณมากครับ

ปล.รถติดแก๊สยี่ห้อ AC ครับ

ดูต่อไปก่อนคับ ว่า ครึ่งนี้จะอยู่ได้นานแค่ไหน

เติมใหม่ๆ มันยังมีอากาศในเครื่อง พอรันสักพักมันถึงจะเจอระดับจริงคับ

จริงๆอะนนี้อาจจะระดับจริงนะครับ ดูไปก่อน น้ำหม้อน้ำมันลดบ้างไม่แปลก

แต่ลดไม่เยอะคับ เป็นเดือนๆถึงจะลงสักนิดนึง

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ ถ้ายังไม่มีเวลาไปเช็คอาการของน้ำยาหม้อน้ำลดลง (แต่ตอนนี้เติมน้ำมาถึง max แล้วครับ) ตอนนี้ควรจะไปยังไงให้ใช้งานไปได้ก่อนอ่ะครับ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีความรู้เรื่องนี้ด้วยครับ

ตอนนี้ก็ไม่น่าเป็นอะไรนะคับ พี่เช็คระดับน้ำยาที่หม้อพักบ่อยขึ้นหน่อย บางทีอาจจะเป็นแบบที่พี่ทอมว่าคับ แต่ถ้ามันลดลงมาอีกเรื่อยๆ อันนี้ควรรีบเช็คแล้วคับ จิงๆใช้สายตามองๆก็ได้นะคับ ถ้ามีคราบฟ้าๆนี่ก็น่าจะรั่วคับ ดูตรงหม้อต้มแก็สที่พี่พรว่าก่อนก็ได้คับ เห็นรถที่ติดแก็สชอบรั่วตรงนี้อะคับ

ตอนนี้ก็ไม่น่าเป็นอะไรนะคับ พี่เช็คระดับน้ำยาที่หม้อพักบ่อยขึ้นหน่อย บางทีอาจจะเป็นแบบที่พี่ทอมว่าคับ แต่ถ้ามันลดลงมาอีกเรื่อยๆ อันนี้ควรรีบเช็คแล้วคับ จิงๆใช้สายตามองๆก็ได้นะคับ ถ้ามีคราบฟ้าๆนี่ก็น่าจะรั่วคับ ดูตรงหม้อต้มแก็สที่พี่พรว่าก่อนก็ได้คับ เห็นรถที่ติดแก็สชอบรั่วตรงนี้อะคับ

ขอบคุณมากๆครับ จะลองใช้ไปดูสักพักก่อนและหมั่นตรวจเช็คครับ แต่ถ้าว่างเมื่อไหร่จะเข้าไปเช็คครับ แล้วจะมาแจ้งผลอีกทีครับ จะได้เป็นข้อมูลให้กับเพื่อนคนอื่นๆครับ

ใช้แก๊สก็มักรั่วตรงแถวๆหม้อต้มครับ ผมเจอบ้างประปราย อย่าเผลอลืมเช็คแล้วกันครับ สามอาทิตย์ก่อนผมหม้อน้ำรั่วมั๊ง ความร้อนขึ้น เกือบซวย ดีว่ายังไม่ฮีตครับ

แต่รอบนี้เป็นเพราะมีรอยรั่วที่หม้อน้ำครับ เปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้ว