Jump to content

ขอสอบถามครับ FD ล้อ 15" เปลี่ยนยาง

Recommended Posts

เป็นของ 15 เดิมศูนย์ครับ (ไม่ทราบว่าล้อเดิมๆ นี่มันกว้างกี่นิ้ว , offset เท่าไรครับ)

เดิมๆ เป็นยาง 195-65-15  ถ้าจะเปลี่ยนเป็น 195-55-15 (My-02)  หรือ  205-60-15 (Ecopia) จะพอได้มั้ยครับ หรือมีปัญหาหรือไม่

พอดีที่ร้านที่ไปหา 2รุ่นนี้เป็นยางต้นปี 14 จะได้ราคาลดพิเศษกว่า 195-65-15 แต่เป็นยางใหม่ราคาแพงกว่าหน่อย แต่อยากลองว่ายางแก้มเตี้ยลงอีกนิดมันจะ OK หรือไม่

195-55-15 ใส่ก็ใส่ได้ แต่ล้อมันเล็กกว่าเดิมเยอะ ใส่แล้ว ซุ้มล้อเหลือเยอะ รถดูลอยๆ   ไมล์ยิ่งเพี๊ยนอีก ปกติ FDไมล์มันก้อ่อนอยู่แล้ว

ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้ ตัว 205-60-15 น่าจะโอเคกว่า แต่ แม๊กเดิมมันหน้าไม่กว้าง แก้มยางจะดูป่องๆ เป็นท้องช้างหน่อย ดูไม่ค่อยสวยเท่าไร

แม๊ก 15 เดิมกว้าง  6 นิ้ว ออฟ  45

ล. ลำโพง เสียงยังโอเคอยู่นะ

195-55 ไม่ไหวเส้นรอบวงเพี้ยนไปเยอะ ถ้า 205-60 พอได้อยู่

195-55-15 ใส่ก็ใส่ได้ แต่ล้อมันเล็กกว่าเดิมเยอะ ใส่แล้ว ซุ้มล้อเหลือเยอะ รถดูลอยๆ   ไมล์ยิ่งเพี๊ยนอีก ปกติ FDไมล์มันก้อ่อนอยู่แล้ว

ถ้ามีตัวเลือกแค่นี้ ตัว 205-60-15 น่าจะโอเคกว่า แต่ แม๊กเดิมมันหน้าไม่กว้าง แก้มยางจะดูป่องๆ เป็นท้องช้างหน่อย ดูไม่ค่อยสวยเท่าไร

แม๊ก 15 เดิมกว้าง  6 นิ้ว ออฟ  45

ล. ลำโพง เสียงยังโอเคอยู่นะ

ขอบคุณครับ   คุณ Pop ลำโพงเสียงยังโอเคเลยครับ   ดูแล้วกลับไปหา 195-65-15 ดีกว่านะครับเนี่ย จะเปลี่ยน 17 ผมก็ยังอยากได้ยางพวก Bridgestone แต่ราคา

มันชวนหนาวๆๆๆ  แต่พอ 15 พอคบได้บ้างครับ

• 4 weeks later...

ไปหาซื้อล้อป้ายแดงขอบ 16 สวยๆ ใส่เลยครับ....หลังๆ FB มีลายไฮเปอร์ มาให้เลือก.....แม๊กพร้อมยาง ราคา พอๆ กับซื้อยางใหม่ เส้นละ 3-4 พัน