Jump to content

Recommended Posts

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

จากใจจริงผมไม่ต้องการให้ตั้มเข้าเนื้อหรอกครับ ไม่ว่าจะเป็นค่าน้ำมัน ค่าโทรศัพท์ หรือค่าอะไรต่างๆ หากไม่พอผมคนนึงละครับที่พร้อมจะโอนให้ตั้มตรงจุดนี้ ซึ้งผมก็เคยคุยกับตั้มทางโทรศัพท์ตอนที่ตั้มขอที่อยู่ในการส่งเสื้อครับ ซึ่งเป็นเหตุผลส่วนตัวที่ผมรับไม่ได้อยู่แล้วอะครับกับการเข้าเนื้อ

เสี่ยหมี การเข้าเนื้อหรือไม่ น่ะ ไม่ใช่ประเด้นหรอก ผมเองถ้าจะทำไร  ทำด้วยความอยากทำ ความอยากสนุก ผมก็ไม่คิดหรอก ค่าโน้นนี่หรอกเพราะมันไม่ใช่สาระสำคัญอะไร เพราะผมสนุกที่จะทำ

บางอย่างทำด้วยใจ ทำด้วยความสนุก มันไม่ใช่ธุรกิจ ถ้าจะเอามาคำนวณให้ละเอียดยิบให้ปวดหัวทำไม เพราะใจมันตีเป็นมูลค่าเป็นจำนวนราคาไม่ได้

พีไม่ทราบสาเหตุที่แท้จริงของเรื่องที่เกิดขึ้นในครั้งเน้ แต่ในฐานะที่พีก็เปนหนึ่งในชาวเรือพีขอออกความคิดเห็นบางอย่างค่ะ [พีก็อยากให้ทุกคนอยู่กันอย่างสบายใจ] ในส่วนของเรื่องเพ่ตั้มที่เกิดขึ้น ณ ปัจจุบันเน้ ไม่ว่าจะเปนเรื่องเสื้อ (ที่ทำแล้วมีปัญหาจนทำให้ถึงกับต้องขึ้นโรงพัก, แบบไม่ตรงตามสเปค, ไซต์ที่ผิดไปจากตารางที่เคยให้ดู, สีไม่ตรงตามที่ลงมติเลือกกัน, ฯลฯ) ปัญหาเบื้องต้นพวกเน้พีว่าจิงๆแล้วมันเปนเรื่องเล็กมาก ซึ่งถ้าเราทราบปัญหาตั้งแต่เนิ่นๆและนำปัญหานั้นมาปรึกษากันพีว่าน่าจะดีกว่าการแก้ปันหาคนเดียวค่ะ ทั้งนี้อาจจะเรื่องที่ทำงานใหม่ที่เพ่ตั้มเพิ่งจะเปลี่ยนนั้น ช่วงที่เพ่ตั้มเข้าไปนั้นเปนช่วงเวลาราวๆเดียวกับเรื่องเสื้อของชมรม ซึ่งถ้างานที่รับผิดชอบมันหนัก ก็น่าจะขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆในชมรมเรื่องการจัดทำเสื้อ ไม่ควรแบกรับภาระไว้เองคนเดียวทั้งหมด พีว่าทุกคนก็พร้อมที่จะช่วยเหลือค่ะ ส่วนเรื่องค่าใช้จ่ายพีอยากให้เพ่ตั้มนำรายละเอียดเอกสารต่างๆมาชี้แจ้ง หากเงินที่เบิกไปไม่พอก็เรียกเก็บเพิ่ม(ไม่จำเปนต้องออกค่าใช้จ่ายเองส่วนเน้ เนื่องจากเพ่ตั้มเหนื่อยมากและไม่สบายใจ) แต่หากเหลือก็รบกวนนำรายละเอียดมาแสดงเพื่อเป็นหลักฐานและเอาเงินเข้ากองกลางต่อไปค่ะ

ทั้งนี้พีไม่อยากให้พวกเราชาวเรืออยู่กัลแบบไม่สบายใจ พีเปรียบที่นี่เหมือนบ้าน เปรียบทุกคนเหมือนครอบครัวพี ไม่ว่าจะกี่ครั้งต่อกี่ครั้งที่เราเจอกัล พีรู้สึกถึงความรักและความจริงใจที่เรามีให้ซึ่งกัลและกัล พีเลยอยากให้มีอะไรก็หันหน้ามาคุยกัล เครียดเรื่องอะไร ไม่พอใจคัย หรือติดขัดตรงไหนขอแค่บอกมาตรงๆ พีว่าทุกคนพร้อมจะเข้าใจและช่วยเหลือค่ะ

ป.ล.หากพีใช้คำพูดไม่สุภาพหรือไม่เหมาะสมต้องขออภัยมา ณ ที่เน้ค่ะ
ด้วยรักและห่วงใจชาวเรือ
-พีพี-

................ไม่ให้อภัย...เพราะคุณใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง   "กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง" จาก admin 5555+

กัลและกัล นู๋รับบ่ได๋.......................

ถ้าทำ 1000 ตัว ราคาก็คง 300 กว่า

ถ้าทำตัวเดียว ถึงให้ตัวละ 1000 ร้านก็คงไม่รับทำ

เราสั่งทำเพียง 50 ตัว  พี่ว่าไม่น่าจะต้องตกใจอะไร

ยิ่งทำจำนวนเยอะยิ่งถูก  ทำจำนวนน้อยมันก็แพง

ปล. ตัวอักษรรวมเป็นคำ รวมเป็นประโยค สามารถอ่าน เข้าใจ และตีความได้หลายทาง แม้คนเขียนไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้น ตัวหนังสือน่ะมันไม่สามารถสื่อถึง น้ำเสียง อารมณ์และความรู้สึกได้ 

ใช่คับพี่ แต่เอกสารก้อสามารถชี้แจงได้ ก้อน่าจะเอามาแจงสักหน่อย ไม่ใช่ไม่เชื่อใจนะครับแต่ผมเชื่อว่ามีหลายคนสงสัยในรายละเอียดแล้วอีกอย่างผมก้อไม่ได้บีบรัดอะไรกับทางพี่ัตั้ม ก้อในเมื่อพี่เขาทำงานโดยใช้เอกสารชี้แจง จะยกเลิกเสื้อผมก่ะต้องมีอีเมลล์แจ้งทางร้านอย่างน้อย 24 ชม. ซึ่งถ้าทำถึงขนาดนี้เอกสารในการรับส่งของหรือชี้แจงค่าใช้จ่ายจะต้องมีแน่นอนครับ

เรื่องเงินพีไมได้ติดใจอะไร แต่พีไม่เข้าใจว่าทำไมเพ่ตั้มต้องแบกรับปัญหาไว้คนเดียว

เสื้อคลับทำมาเพื่อให้ทุกคนใส่ พวกเราภูมิใจที่อยู่ชมรมเน้ มีทุกข์เราร่วมทุกข์ มีสุขเราร่วมสุข แต่จากการทำเสื้อในครั้งเน้เราต้องเสียคนในครอบครัวไป1คน มันคุ้มแล้วหรอคะ (จากใจ)

นี่แหละครับที่พี่เห็นใจน้องตั้ม ผมขอยืมคำพูดพี่ป๊อปมาหน่อยนะครับ  (การเข้าเนื้อหรือไม่ น่ะ ไม่ใช่ประเด้นหรอก ผมเองถ้าจะทำไร  ทำด้วยความอยากทำ ความอยากสนุก ผมก็ไม่คิดหรอก ค่าโน้นนี่หรอกเพราะมันไม่ใช่สาระสำคัญอะไร เพราะผมสนุกที่จะทำบางอย่างทำด้วยใจ ทำด้วยความสนุก มันไม่ใช่ธุรกิจ ถ้าจะเอามาคำนวณให้ละเอียดยิบให้ปวดหัวทำไม เพราะใจมันตีเป็นมูลค่าเป็นจำนวนราคาไม่ได้)  

................ไม่ให้อภัย...เพราะคุณใช้ภาษาไทยไม่ถูกต้อง   "กรุณาใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง" จาก admin 5555+

กัลและกัล นู๋รับบ่ได๋.......................

น่าน เป็นนู๋ตั้งก่ะเมื่อไหร่

เสี่ยหมี การเข้าเนื้อหรือไม่ น่ะ ไม่ใช่ประเด้นหรอก ผมเองถ้าจะทำไร  ทำด้วยความอยากทำ ความอยากสนุก ผมก็ไม่คิดหรอก ค่าโน้นนี่หรอกเพราะมันไม่ใช่สาระสำคัญอะไร เพราะผมสนุกที่จะทำ

บางอย่างทำด้วยใจ ทำด้วยความสนุก มันไม่ใช่ธุรกิจ ถ้าจะเอามาคำนวณให้ละเอียดยิบให้ปวดหัวทำไม เพราะใจมันตีเป็นมูลค่าเป็นจำนวนราคาไม่ได้

ผมคงคิดลึกไปครับพี่ เพราะผมเคยเจอเพื่อนๆ ทั้งร่วมงาน และร่วมเรียนบางคนก็ทำด้วยใจ เข้าเนื้อเท่าไรก็ไม่สน และไม่บอกความจริง บางคนก็ทำด้วยเงิน เงินถึงๆจะทำ ซึ่งผมจะเจอมาหมดละ

ตายล่ะหว่า ต้องไปรับลูก รอตายแล้ว งานเข้าแน่วันนี้ อิอิอิ ไปก่อนนะครับ

บางทีการที่รับอาสาไปทำโน้นนี่ มันอาจจะมีรายละเอียดปลีกย่อย ที่อาจไม่ต้องแจงก็ได้ เข่น ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา ค่าออกแบบ ทั้งนี้ล้วนมาด้วยใจ คงแจงรายละเอียดไม่ได้หรอกครับ คนที่รับอาสาวีว่ายังไงก็เข้าเนื้ออยู่แล้วครับ

ตายล่ะหว่า ต้องไปรับลูก รอตายแล้ว งานเข้าแน่วันนี้ อิอิอิ ไปก่อนนะครับ

แหมมมม จะว่าไป ดีใจที่ได้เจอตัวจิงนะคับกัปตัน

นี่แหละครับที่พี่เห็นใจน้องตั้ม ผมขอยืมคำพูดพี่ป๊อปมาหน่อยนะครับ  (การเข้าเนื้อหรือไม่ น่ะ ไม่ใช่ประเด้นหรอก ผมเองถ้าจะทำไร  ทำด้วยความอยากทำ ความอยากสนุก ผมก็ไม่คิดหรอก ค่าโน้นนี่หรอกเพราะมันไม่ใช่สาระสำคัญอะไร เพราะผมสนุกที่จะทำบางอย่างทำด้วยใจ ทำด้วยความสนุก มันไม่ใช่ธุรกิจ ถ้าจะเอามาคำนวณให้ละเอียดยิบให้ปวดหัวทำไม เพราะใจมันตีเป็นมูลค่าเป็นจำนวนราคาไม่ได้)  

จากที่กัปตันและพี่ป๊อบได้ชี้แจ้งมานั้น พีพีเข้าใจค่ะการที่เรารับอาสาทำอะไรอย่างใดอย่างนึง เรารับอาสาเพราะเราชอบและรักในสิ่งๆนั้น แต่postสุดท้ายของพี่ตั้มขัดแย้งในทุกๆประเด็นค่ะ "ผมเหนื่อยมาก ต้องตามและทะเลาะกับร้านตลอด และมีหลายครั้งที่ผมได้รับรู้สิ่งที่ทำให้ผมไม่สบายใจ" ทั้งหมดนี้หมายความว่ามีความสนุกที่จะทำหรอคะ?!

พีว่าแล้วๆ เสี่ยแจ็คท่อคู่ซัดพีซะแล้ว ฮ่าๆ

บางทีการที่รับอาสาไปทำโน้นนี่ มันอาจจะมีรายละเอียดปลีกย่อย ที่อาจไม่ต้องแจงก็ได้ เข่น ค่าน้ำมัน ค่าเสียเวลา ค่าออกแบบ ทั้งนี้ล้วนมาด้วยใจ คงแจงรายละเอียดไม่ได้หรอกครับ คนที่รับอาสาวีว่ายังไงก็เข้าเนื้ออยู่แล้วครับ

อันนี้เราก้อช่วยกันได้ครับพี่วี อย่างทีพีพีบอก ไม่จำเป็นต้องแบกรับคนเดียว ในนี้เราพี่น้องกันนี่ครับ มีอะไรเราก้อต้องช่วยกันอยู่แล้ว

เดินทางปลอดภัยค่ะ กัปตัน

งั้นตัดเรื่องค่าใช้จ่ายที่ประเมินไม่ได้ออก แล้วถ้าพีถามเรื่องเอกสารการสอบราคา, การต่อรองราคา, การสั่งซื้อ, การรับสินค้า, ฯลฯ จะไม่มีเลยหรอคะ

อย่าบอกนะคะว่าคนรอบคอบอย่างพี่ตั้มจะทำอะไรโดยที่ไม่มีหลักฐานกับทางผู้ผลิต?!

จึงเรียยมาเพื่อพิจารณาค่ะ

คนรับงานอาสาไปทำด้วยใจ เจอแบบนี้เข้าไป...

โอเค ครับ เข้าใจพี่วี

งานหน้าว่ากันใหม่ ^^

...ผมเริ่มอ่านมาเรื่อยๆ...รู้สึกว่าสถานการณ์กำลังตึงเครียด...ต่างคนต่างความคิดผมกลัวจะมาผิดใจกัน..เถียงกันไม่จบ...เอาอย่างงี้ดีกว่าไหมผมขอให้เรื่องเสื้อจบแค่นี้

ส่วนรายรับรายจ่ายให้เอายอดที่คงเหลือ มาเป็นยอดเริ่มใหม่ เรามาเริ่มกันใหม่...ส่วนค่าใช้จ่ายก็เอาตามนั้น...ส่วนใครที่ไม่ได้รับเสื้อโดยการส่ง ems ถ้าจะเอาเงินคืนก็แจ้ง

มาว่ามีใครบ้าง ก็หักจากเงินที่เหลือ 2,100 บาท..ส่วนของผม ผมยกให้กองกลาง ต้องยกเคดิตให้ล๊วกพีผม มาส่งถึงที่...

ส่วนกิจกรรมครั้งหน้าเพื่อส่วนร่วมในชมรม เราอยู่กันหลายคนหลายจิตใจ ต่างคนต่างความคิด มันเลยต้องมีเอกสารชี้แจงรายละเอียดไม่จำเป็นต้องละเอียดมาก เอาแค่ข้อมูล

หลักๆมาให้สมาชิกได้เห็นว่ามีอะไรบ้างที่ใช้จ่ายเงินไป .....แค่นี้ก็คิดว่าทุกคนน่าจะโอเค ใช่ป่ะ.... :D

ผมอยากทราบว่า ทำบุญครบรอบ 1 ปี เอาไงคับ ที่แน่ๆ 1-14 ก.ค. ผมไม่มีเวลาอย่างแรงงับ

แง้ ๆๆ กลับไปดูย้อนหลังไม่ได้ เป็นที่เครื่องเราหรือไงหว่า

เพิ่งเข้าเรือตอนนี้ถึงเพิ่งรู้ว่าคุยอะไรกันอยู่ เห็นด้วยและคิดต่างกันกับบาง คห แต่คงไม่ลงรายละเอียดแล้วหล่ะ เดี๋ยวจะร้อนมากเกินไป เอาเป็นว่าตามมติเสียงส่วนใหญ่แล้วกันครับ ^^

ปล ต่อไปเรื่องนี้ก็คงจะเป็นเพียงภาพเทาๆ เบลอๆ ครั้งนึงที่เคยเกิดขึ้นบนเรือ(โปร่งใส) ลำนี้เท่านั้น เรียนรู้อดีตเพื่อที่จะป้องกันไม่ให้เกิดขึ้นอีกในอนาคตแล้วกันนะครับ