Jump to content

Recommended Posts

ไปก่อนนะครับ เจ้าตัวน้อยโทรมาตามแล้ว 555+  สงสัยว่าจะให้พาไปไหนแน่นอนเลย 555+

• Replies 69.8k
  • Created
  • Last Reply

Top Posters In This Topic

• mie

11580

• Ms_smart

10003

• superpiak

7971

• Puthapong

6570

ฮะ...พี่ป๊อปมาพอดีเลย

พี่ป๊อปรบกวนหน่อยครับ ถ้าพกสเปรย์พริกไทยในกระเป๋า ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย และในรถมีความผิดไหมครับ และไว้ใช้เวลาฉุกเฉินเท่านั้น

ผมกำลังสนใจอยู่ครับเห็นคุณมะยมขายอยู่ครับ

มีข่าวมาประชาสัมพันธ์ครับ โซนอยุธยาจัดการแข่งขันฟุตซอล 5 คน ครับ แล้วทางโซนเชิญ ชมรมออกทะเลส่งทีมเข้าแข่งขัน มีค่าลงทะเบียน ทีมละ 2000 บาท รวมผู้ติดตามแล้ว แตะกันที่สนาม OUT LET อยุธยา (ไป 5 คน 2000 บาท ไป 10 คน ก็ 2000 บาท) กำหนดการน่าจะเป็นวันอาทิตย์ครับ แต่วันไหนเดี๋ยวโทรถามเก๋อีกครั้งครับ พี่จำไม่ได้  พี่ๆๆ น้องๆๆ ชาวเลคิดว่ายังไงครับ 

ผมได้ครับ เเต่พี่ๆท่านอื่นๆอะซิ อิอิ เเต่ถ้าส่วนใหญ่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

ผมได้ครับ เเต่พี่ๆท่านอื่นๆอะซิ อิอิ เเต่ถ้าส่วนใหญ่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ

พี่ไม่มีแรงวิ่งครับป๋า

หวัดดีครับ คุณ Mod-X FD1

ชื่อคุณนนท์  ครับป๋า  แต่ไม่ยอมลงเรือ สงสัยจะกลัวเรือจม คงทำใจอยู่แน่เลย

นั้นละซิ อิอิ

ต้องไปซ้อมวิ่งก่อนละป๋า ถึงจะมีแรง

สวัสดีครับ ชาวเรือทุกๆคน

ต้องขอโทษด้วยครับ พอดีไม่ค่อยโพสต์ครับ

ขอเข้ามาชมนะครับ

ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกๆคนนะครับ

ต้องขอโทษด้วยครับ พอดีไม่ค่อยโพสต์ครับ

ยินดีที่ได้รู้จักกับทุกๆคนนะครับ

มาแล้ว หลงเข้ามา จับลงเรือคับ

ชื่อคุณนนท์  ครับป๋า  แต่ไม่ยอมลงเรือ สงสัยจะกลัวเรือจม คงทำใจอยู่แน่เลย

ต้องไปซ้อมวิ่งก่อนละป๋า ถึงจะมีแรง

เริ่มตั้งเเต่วันนี้เลยหรือเปล่าครับ

หวัดดีครับ เข้ามาชมอะไรอะครับ อิอิ

พี่ป๊อปรบกวนหน่อยครับ ถ้าพกสเปรย์พริกไทยในกระเป๋า ทั้งผู้หญิง ผู้ชาย และในรถมีความผิดไหมครับ และไว้ใช้เวลาฉุกเฉินเท่านั้น

ผมกำลังสนใจอยู่ครับเห็นคุณมะยมขายอยู่ครับ

ประเด็นน่าสนใจนะ 

จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี

กฎหมายประเทศไทย สเปรย์พริกไทย สามารพกพาได้ โดยไม่เข้าข่ายยุทธภัณฑ์ ไม่ผิดกฎหมายอาญา แต่ประกาศกระทรวงอุตสาหกรรม เรื่อง รายชื่อวัตถุอันตรายในความรับผิดชอบของสำนักงาน คณะกรรมการอาหารและยา (อย.)ในลำดับที่ 258 ได้ระบุไว้ว่า “ผลิตภัณฑ์ที่มีสารสำคัญที่ใช้เพื่อขัดขวางระบบการ ทำงานของร่างกายเป็นการชั่วคราวเพื่อการป้องกัน ตัวหรือทำร้ายผู้อื่น ” เป็นวัตถุอันตรายประเภทที่ 4 โดย ห้ามมิให้ นำเข้า จำหน่าย พกพา สำหรับผู้ที่ฝ่าผืนมีโทษจำคุก 1 ปี หรือปรับ 1,000,000 บาท โดยทั้งนี้ คณะกรรมการอาหารและยา ติดความว่าหมายถึง สเปรย์พริกทุกชนิด

สำหรับผู้ที่ไม่เห็นด้วยกับประกาศนี้ มีอยู่มากในประเทศไทย โดยมีความเห็นว่า สเปรย์พริกไทย ควรจะพกพาได้ แต่ควรมีการควบคุมในรูปบบอื่นๆ แทนการประกาศห้ามทุกกรณี ดังเช่นปัจจุบัน ทำให้มีการรวบรวมรายชื่อเสนอ แก้ไขประกาศดังกล่าวกับ สำนักงาน คณะกรรมการอาหารและยา (อย.)โดย www.ThaiBodyGuard.com แสดงตัวเป็นผู้รวบรวมรายชื่อดังกล่าว

คำพิพากษาศาลฎีกาที่ 2030/2554

สิบตำรวจเอกพัฒนา ภมรพล

ผู้ถูกกล่าวหา

ป.อ. มาตรา 1(5)  ป.วิ.พ. มาตรา 31(1), 33  ป.วิ.อ. มาตรา 15

ตาม ป.อ. มาตรา 1 (5) อาวุธ หมายความรวมถึงสิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพแต่ซึ่งได้ใช้หรือเจตนาจะใช้ประทุษร้ายร่างกายถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ ผู้ถูกกล่าวหานำกระป๋องสเปรย์พริกไทยเข้าไปในบริเวณศาลชั้นต้น สำหรับสเปรย์พริกไทยได้ความว่า ผลิตขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์ในการใช้ฉีดพ่นเพื่อยับยั้งบุคคลหรือสัตว์ร้ายมิให้เข้าใกล้หรือทำอันตรายผู้อื่น ผู้ที่ถูกฉีดพ่นสารในกระป๋องสเปรย์ใส่จะมีอาการสำลักจาม ระคายเคืองหรือแสบตา หลังจากนั้นไม่นานก็สามารถหายเป็นปกติได้ เห็นได้ว่าการผลิตสเปรย์พริกไทยดังกล่าว มิได้ผลิตขึ้นเพื่อทำร้ายผู้ใด จึงไม่เป็นอาวุธโดยสภาพทั้งไม่อาจใช้ประทุษร้ายร่างกายถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ สเปรย์พริกไทยจึงไม่เป็นอาวุธตามความหมายของบทกฎหมายข้างต้นด้วยเช่นกัน การที่ผู้ถูกกล่าวหาเข้าไปในบริเวณศาลชั้นต้นเป็นการปฏิบัติหน้าที่ตามที่ผู้อำนวยการสำนักงานประจำศาลชั้นต้นขอความร่วมมือไปยังผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรอำเภอเมืองกาญจนบุรี การที่ผู้ถูกกล่าวหานำกระป๋องสเปรย์พริกไทยเข้าไปในบริเวณศาลชั้นต้น จึงไม่เป็นการประพฤติตนไม่เรียบร้อยในบริเวณศาล

///////คำพิพากษาฎีกาใหม่ สเปรย์ปริกไทย ไม่ใช่อาวุธ มีไว้ไม่เป็นความผิด ตำรวจจับไม่ได้

จากคำพิพากษาฎีกาฉบับนี้ พิจารณาได้ดังนี้

๑. คำนิยาม ตาม ป.อ. มาตรา 1 (5) อาวุธ หมายความรวมถึงสิ่งซึ่งไม่เป็นอาวุธโดยสภาพแต่ซึ่งได้ใช้หรือเจตนาจะใช้ประทุษร้ายร่างกายถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ

อาวุธโดยสภาพ เช่น มีด ปืน ส่วนอาวุธที่ไม่ใช่อาวุธโดยสภาพ แต่ได้ใช้หรือเจตนาจะใช้ประทุษร้ายร่างกายหรืออันตรายสาหัสอย่างอาวุธ เช่น จอบ ไม้เบสบอล เป็นต้น

๒. สเปรย์พริกไทย ไม่ใช่อาวุธโดยสภาพ และ

๓. สเปรย์พริกไทย ไม่ใช่อาวุธเพราะมีเจตนาใช้อย่างอาวุธ เพื่อประทุษร้ายร่างกาย ถึงอันตรายสาหัสอย่างอาวุธ เพราะมีวัตถุประสงค์ในการใช้ฉีดพ่นเพื่อยับยั้งบุคคลหรือสัตว์ร้ายมิให้เข้าใกล้หรือทำอันตรายผู้อื่น ผู้ที่ถูกฉีดพ่นสารในกระป๋องสเปรย์ใส่จะมีอาการสำลักจาม ระคายเคืองหรือแสบตา หลังจากนั้นไม่นานก็สามารถหายเป็นปกติได้ เห็นได้ว่าการผลิตสเปรย์พริกไทยดังกล่าว มิได้ผลิตขึ้นเพื่อทำร้ายผู้ใด

๔. เมื่อสเปรย์พริกไทย มิใช่อาวุธโดยสภาพแล้ว การพาไปที่ใดก็ย่อมไม่เป็นความผิด

๕. หากมีการใช้สเปรย์พริกไทย ฉีดพ่นทำร้าย ผู้ประทุษร้าย แล้ว ก็ไม่ใช่กรณีใช้อาวุธทำร้าย เจ้าพนักงานไม่อาจ จับหรือปรับ ในความผิดฐานมีอาวุธได้เช่นเดียวกัน

๖. นำประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๓๗๑ มาบังคับใช้กับสเปรย์พริกไทยไม่ได้ 

คำพิพากษามี ประกาศกระทรวงมี  แต่มันยังขัดๆ กันอยู่นะ ไว้พี่จะลองหาข้อสรุปให้ว่า มันพกพาได้หรือไม่ได้ยังไง จะแจ้งให้ทราบอีกที

ถ้าความเห็นส่วนตัว คิดว่าเมือมีคำพิพากษาอย่างนี้แล้ว การพกพาก็ไม่น่าจะมีความผิด แต่อย่างไรก็ตาม ก็ขึ้นอยูกับข้อเท็จจริงอื่นๆ ประกอบด้วยนะว่า คนพกเป็นใคร พกในลักษณะไหน อย่างไร ซึ่งถ้าข้อเท็จจริงต่างกัน ผลของมันก็ย่อมต่างกัน

เช่น ชายหนุ่มมาแอบซุ่มข้างทางเปลี่ยวกลางดึกแล้วมีพกสเปรย์พรกไทย  หรือ กรณีสาวๆ มีพกติดในกระเป๋า  ทั้งสองกรณีก็พกพาทั้งคู่ ต้องมาพิจารณาข้อเท็จจริงอื่นๆประกอบอีก

ผมไม่มีแรงวิ่งอ่ะพี่จุ๊บ นอนเอาแรงอย่างเดียว

อารัยกันพี่ณัฐ นอนเอา อย่างเดียวเลย อิๆๆๆๆ

สวัสดีครับ สงสัยจะติดยาสามัญประจำเรือของอาจารย์มาตร เข้าให้ครับ

หวัดดีทุกท่านตามอ่านทันแล้วครับผม

อัยยะ  สวัสดีครับพี่อู๊ด

ทักทายยามดึก

ช่วงนี้ ไม่มีเวลาลงเรือเลย

ได้แต่ทักเช้า และเย็น หุหุหุ

สวัสดีครับ

กำลังทำหน้าที่อยู่ครับอิอิอิ

ราตรีสวัสดิ์ครับหลับฝันดีครับ

ทักทายยามดึก

ช่วงนี้ ไม่มีเวลาลงเรือเลย

ได้แต่ทักเช้า และเย็น หุหุหุ

ไม่มีเวลาแบบนี้  แล้วจะได้อุ็มหลานเมื่อไหร่เนี่ย  เสี่ย ป

มีติดรถไว้ก็ดี  เผื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิด