Jump to content

สอบถามวิธีใช้เกียร์ s civic fd 2.0 ปี 06 ครับ

Recommended Posts

เคยอ่านกระทู้ที่เว็บอื่นมา บอกว่าเปลี่ยนจากเกียร์ d มา s นี่คือสามารถเปลี่ยนได้เลยขณะรถวิ่ง

ผมลองทำดูแล้วมันเลื่อนมาได้คือต้องกดปุ่มอ่ะคับ

ไม่กดปุ่มมันเลื่อนมาไม่ได้ ถ้ากดปุ่มเลื่อนมานี่มันจาทำให้เกียร์เสียเร็วรือป่าว

แล้วตอนเปลี่ยนจาก d มา s นี่ต้องปล่อยคันเร่ง หรือเหยียบเบรคก่อนมั้ย

อยากลอง paddle shift ลากรอบ แต่มักขับบนทางด่วนแล้วมันต้องใช้ความเร็วพอสมควรระหว่างเปลี่ยน d มา s

แต่เปลี่ยนจาก s มา d กลับไม่มีปัญหา เลื่อนกัลบมาได้โดยไม่ต้องกดปุ่มเลย

ขอบคุณครับ

กลัวเล่นแล้วเกียร์เสียมาก

civic fd 2.0 ปี 06

ไม่เสียหรอกคับ มันอาจะเป็นแค่ตัวล๊อคเอาไว้ไม่ได้เรามือไปโดนไรงี้มากกว่าคับ

พอดีผมใช้ตัว1.8 เลยไม่ชัวว่าเวลาเอาลงมา s มันเชนเกียร์ให้เลยรึเปล่า หรือต้องมากดลดเกียร์เอง

ถ้าเชนให้เลยก็ถอนคันเร่งสักหน่อยก้ได้คับ ถ้ากลัวมันเสีย แต่ของผมๆก้ดึงลงมาเลยโดยไม่ปล่อยคันเร่งพอเปลี่ยนเสร็จก็กดยาวๆเลย

เอาจิงๆมันคงไม่เสียแบบทันทีหรอกคับ แต่ถ้าทำบ่อยๆก็อาจจะสึกหลอเร็วกว่าปกติอยู่แล้วละคับ เปลี่ยนน่ำมันเกียร์บ่อยขึ้นจากที่ศูนย์กำหนดไว้หน่อยก้เยี่ยมแล้วคับ

เปลี่ยนได้เลยครับ  แต่เพื่อความมั่นใจว่าผู้ขับขี่ต้องการเปลี่ยนจากออโต  ไปเป็น Mannual จึงให้มีการกดปุ่มที่คันเกียรในขณะเปลี่ยน

เพราะเมื่อเปลี่ยนแล้ว  ผู้ขับขี่ต้องกด Shift Up (+)  / Shift Down (-) ด้วยตนเองเพื่อปรับเปลี่ยนเกียรครับ

บอกเลยว่า เกียร์ที่เราโยกๆ และ กดๆ ปุ่มที่เกียร์มันทำหน้าที่แค่สวิตซ์ครับ

มันไม่ใช่กลไกที่ต่อไปเกียร์โดยตรง ดังนั้นไม่ต้องห่วงครับ กล่องควบคุมจะดูความเหมาะสม

ให้ตลอดเวลาอยู่แล้ว อาจจะสึกหรอมากกว่าเล็กน้อย เนื่องจากร้อนเพราะลากรอบขึ้น

แต่ไม่ได้ทำให้อายุเกียร์สั้นลงแบบฮวบฮาบครับ

• 2 weeks later...

ของผมเปนรุ่น MC เเล้วถ้าโยกมา s รอบจะสูงขึ้นเเละจะลากรอบได้ยาวขึ้นเเต่ถ้าไม่ทันใจก็กด Paddle shift เอา เเต่บางทีเกียก็เปลี่ยนให้ทันทีทันใดเหมือนหน่วงเข้าใจว่าเปนการ save เกียนะคับ