Jump to content

Civic07 จะเปลี่ยนกระจังหน้า Camry ต้องทำอะไรบ้าง

Recommended Posts

สวัดดีคับพี่ๆ ทั้งหลาย ผมมีกระจังหน้าของ Camry จะเอามาใส่ civic07 มันจะลงพอดี หรือ ต้องตัด แต่อะไรตรงไหนบ้างครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำหน่อย (ขอบคุณครับ)

ต้องโป้วปิด เว้าหลุมตรงกลางกันชนด้วยคับ

ตัวเหลี่ยมมุมอื่น รับกันดี อยู่แล้ว

ประมาณนี้  ฝากระโปรง กับสันแถวบนๆ ไม่ต่องไปแตะ

ที่ต้องโป้วแต่งคือ สันครึ่งล่างลงมา + ปิดร่องจมูกเดิมคับ

ขออนุญาตเจ้าของรถที่นำภาพรถท่านมาแปะไว้ด้วยครับ  :D

Screen%20shot%202011-03-31%20at%2011_35_

ขอบคุณมากครับ พี่ Tommie และ ขอบคุณเจ้าของรถในภาพด้วครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดู ถ้ามีรัยเพิ่มเติม ผมจะถามอีกทีนะครับ.( mr.tommie )

ขอบคุณมากครับ พี่ Tommie และ ขอบคุณเจ้าของรถในภาพด้วครับ เดี๋ยวผมจะลองทำดู ถ้ามีรัยเพิ่มเติม ผมจะถามอีกทีนะครับ.( mr.tommie )

• 2 weeks later...

สวัดดีครับ .พี่ Tommie ออนไลน์ อยูไหมครับ จะถามว่าสันล่างนั้นต้องเจาะเพื่อที่จะไห้ลิ้นของกระจังหน้าติดกันชนหรือป่าวคับ

ผมไม่เคยทำครับตัวนี้ ไม่รู้ว่าตัวกระจังของแคมรี่เค้าต้องการยึดหรือเปล่า

แต่ดูจากขนาดของพี่เค้าแล้วน่าจะยึดคับ ใหญ่ทีเดียว ไม่ยึดคงมีสั่นตอนวิ่งกระแทกเป็นรอยเยอะคับ

ผมไม่เคยทำครับตัวนี้ ไม่รู้ว่าตัวกระจังของแคมรี่เค้าต้องการยึดหรือเปล่า

แต่ดูจากขนาดของพี่เค้าแล้วน่าจะยึดคับ ใหญ่ทีเดียว ไม่ยึดคงมีสั่นตอนวิ่งกระแทกเป็นรอยเยอะคับ

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นะคับ ถามพี่ทอมมี่คับถ้ากระจังแอคคอร์ด ตัวก่อนตัวปัจจุบันนี้ละคับ ต้องทำแบบเดียวกันไหม วันนั้นเห็นวิ่งผ่านแว๊บๆ สวยถูกใจมากเลย

เหมือนกันเลยคับ

แคมรี่จะเข้ากับแนวกระจัง 06 มนๆ ตัวแอคคอร์ดจะเข้ากับกระจัง MC คับ มันจะเหลี่ยมคับ

สอบถามอีกเรื่องครับพี่ๆทั้งหลาย ว่า..civic ถ้าเราจะแก้ปัญหาเรื่อง เสียง ลม เสียงล้อกระแทกพื้นถนน หรือ เสียงบดยาง ต่างๆ เข้าห้องโดยสาร แก้ปัญหาอย่างไรได้บ้าง ครับ

เปิดซุ้ม พ่นโค้ทในซุ้ม หนาๆ เปิดพรมแดมป์ใหม่คับ

ต้องหาร้านที่มีตัวอย่างรถที่ทำแล้วเงัยบนะคับ

ผมเห็นหลายๆคัน ร้านแดมป์ชุ่ยๆ เน้นแดมป์เยอะๆได้ขายแผ่นเยอะๆ

แต่เสียงไม่ได้เงียบเท่าที่จ่ายไปเลย เลอะเทอะ

แล้ว พ่นโค้ท มันเปงน้ำยาหรือสีแบบไหนคับ..แล้วสามารถทำเองได้ไหมคับ..แล้วต้อง มำทั้งสี่ ซุ้มเลยไหมคับและแดมป์สามารถทำเองได้ไหมคับ. อิอิอิ ต้องโทดที่ถามมาก คือหยากรู้จิงๆคับไม่ว่าเรื่องไร :):)☺️☺️☺️☺️

เยอะแยะคับ น้ำยากระป๋องพ่น แต่หาแบบ Rubber นะคับ แห้งแล้วจะมีคุณสมบัติคล้ายยาง ซับเสียงซับแรงสั่นดีกว่าคับ 

ราคากป ละประมาณ 400 บาท จะเอาเก็บเสียงเนียนๆ ต้อง 2 รอบ เบ็ดเสร็จค่าของเกือบๆ 2000 

ไม่รวมยกรถ ถอดล้อ ถอดซุ้มพลาสติก 

c33bbcfa-a252-4799-973c-3746f2dee11f_300

สวัดดีคับ..civic 07 มีเพื่อนฝากถามมาว่า..ติดเครื่องจอดอยุ่กับที่ ไม่เปิดแอร์ ดึงไฟสูงแล้วรอบเครื่องตกมันเป็นอาการปกติหรือป่าว คับ (ตอนรถวิ่งรอบเครื่องไม่กต) ขอบคุณคับ

สวัดดีคับ..civic 07 มีเพื่อนฝากถามมาว่า..ติดเครื่องจอดอยุ่กับที่ ไม่เปิดแอร์ ดึงไฟสูงแล้วรอบเครื่องตกมันเป็นอาการปกติหรือป่าว คับ (ตอนรถวิ่งรอบเครื่องไม่กต) ขอบคุณคับ

มาถามอะไรตรงนี้นะพ่อ ตั้งกระทู้ใหม่ ดีกว่าคับ :D

ตอบให้คร่าวๆ ว่าถ้ารอบสะบัดนิดๆ นิดเีดียวแล้วเด้งกลับ ยังถือว่าปกติ ค่อยไปดูว่าอะไรเริ่มสกปรก

ถ้าหวือลงมาจนสั่นกระพือ ไม่ปกติคับ นั่นต้องจัดล้างชุดใหญ่

ลองหมุนพวงมาลัยช้าๆดูในเวลานั้นด้วยครับ ว่ารอบแกว่งอาการเดียวกันหรือเปล่า

ปกติการสร้างโหลดดึงรอบเครื่อง ไฟนี่ก้อมีผลเยอะ แต่ไม่เท่าหมุนพวงมาลัย ลองที่เวอสเคสเลย

ถ้าหมุนพวงมาลัย รอบตกนิดๆ แต่ไม่กระพือ  ถือว่าปกติคับ ถ้าแย่ๆหนักๆ หมุนทีแทบดับ

ผมตั้งกระทู้ไหม่ไปแล้วคับ ขอคุยต่อคับ รถจอดติดเครื่องไม่เปิดไฟหน้า ดึงไฟสูง รอบเครื่องตก ลงมา2ขีด เครื่องกระพือ สั่น แบบรู้สึกได้ แต่ไม่มากนัก. ลองหมุนพวงมาลัยช้าๆ รอบเครื่องเร่งขึ้นประมาน2ขีดนิดๆคับ

ผมตั้งกระทู้ไหม่ไปแล้วคับ ขอคุยต่อคับ รถจอดติดเครื่องไม่เปิดไฟหน้า ดึงไฟสูง รอบเครื่องตก ลงมา2ขีด เครื่องกระพือ สั่น แบบรู้สึกได้ แต่ไม่มากนัก. ลองหมุนพวงมาลัยช้าๆ รอบเครื่องเร่งขึ้นประมาน2ขีดนิดๆคับ