Jump to content

จะเข้ารับการเช็คยางรองแท่นเครื่อง Honda FD

Recommended Posts

วันนี้ได้โทรไปสอบถาม0  Honda (ปราจีนบุรี)  ก่อนอื่นผมได้บอกอาการรถคือ เข้า R D เครื่องจะมีอาการสั่นมาก  จับความรู้สึกได้ชัด

และผมลองเช็คที่ยางรองแท่นเครื่องปรากฎว่าเหลืออีกประมาณ 2 มิล  มันจะถึงเหล็กแล้ว(ประเมินจากสายตัวนะครับ) และผมก็โทรไปยัง0 และได้เล่าอาการให้เค้าฟัง

ทาง0 แจ้งว่าต้องนำรถเข้ามาเช็คก่อนครับว่ารถปีไหน วิ่งเท่าไหร่  แล้วผมย้อนถามกลับไปว่า...อาการยังไงบ้างครับถึงจะเคลมได้(เงื่อนไข 6 ปีหรือ 160,000 กม)

ทาง0 ถามว่ารถผมปีไหน....ผมบอกว่าปี 2011  FD 1.8  ........เค้าคุยกันประมาณ 5 นาทีแล้วโทรกลับมาเค้าบอกว่า รถพี่ปี 2011 ไม่สามารถเคลมยางรองแท่นเครื่องได้ครับ(ผมอึ้งเลย)

ทาง0 ให้นัดผมเข้าไปเช็ควันพรุ่งนี้....ผมเริ่มเสียวแล้วดิว่า อาการยัง  รถปีไหน ถึงจะเคลมฟรียางรองแท่นเครื่องได้..........

อยากทราบว่าน้าๆ ที่เคยเคลมยางรองแท่นเครื่อง  เคลมยากเปล่าครับ รถที่เกิน 3 ปีแต่ยังไม่ถึง 160000 กม.

ขอแจ้งข่าวครับ รถผม ปี2010 วิ่งมา73200 กม. เพิ่งไปแจ้งเคลมยางแท่นเครื่องมาครับ  วันนี้ครับ วันที่26 พ.ย.2557  ไม่มีค่าใช้จ่ายเลยครับ เคลมที่ศูนย์ฮอนด้า รามอินทรา กม.2 ยืนยันคลับเคลมได้ ของผมเหรียญ 10 ยังแหย่ได้อยู่ครับ เลยไปเคลมก่อนครับก่อนเดินทางปีใหม่นี้ครับ แต่ยังมีเรื่องข้องใจที่คลัชคอมแอร์นี่แหล่ะ พี่ท่านบอกว่าเคลมไม่ได้ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ในคลับช่วยให้ความกระจ่างหน่อยว่าตกลงยังเคลมได้ไหมครับ จะได้เข้าไปอีกรอบ ขอบคุณครับผม

ขอแจ้งข่าวครับ รถผม ปี2010 วิ่งมา73200 กม. เพิ่งไปแจ้งเคลมยางแท่นเครื่องมาครับ  วันนี้ครับ วันที่26 พ.ย.2557  ไม่มีค่าใช้จ่ายเลยครับ เคลมที่ศูนย์ฮอนด้า รามอินทรา กม.2 ยืนยันคลับเคลมได้ ของผมเหรียญ 10 ยังแหย่ได้อยู่ครับ เลยไปเคลมก่อนครับก่อนเดินทางปีใหม่นี้ครับ แต่ยังมีเรื่องข้องใจที่คลัชคอมแอร์นี่แหล่ะ พี่ท่านบอกว่าเคลมไม่ได้ พี่ๆเพื่อนๆน้องๆ ในคลับช่วยให้ความกระจ่างหน่อยว่าตกลงยังเคลมได้ไหมครับ จะได้เข้าไปอีกรอบ ขอบคุณครับผม

ขอสอบถามเพิ่มเป็นความรู้หน่อยครับ

รถปี 2010 ทำไมถึงยังเคลมได้อยู่

เงื่อนไขเป็นยังไงครับ

ผมเพิ่งได้รถมาปี 2011 เดือน 11

ขอสอบถามเพิ่มเป็นความรู้หน่อยครับ

รถปี 2010 ทำไมถึงยังเคลมได้อยู่

เงื่อนไขเป็นยังไงครับ

ผมเพิ่งได้รถมาปี 2011 เดือน 11

เท่าที่ผมถามพี่ท่านที่รับรถรับเรื่องว่าทำไมยางแท่นเครื่องรุ่นนี้มันทรุดกันบ่อยจัง คำตอบที่ได้คือ เครื่องตัวนี้มันหนัก ยางแท่นเครื่องมันอ่อนเกินที่จะรับได้นานๆๆถึงเวลาก้อเลยทรุดๆลงเรื่อยๆ ผมเลยถามต่อแล้วทำไมรุ่น FB ไม่เจอปัญหานี้ พี่ท่านตอบว่าทางฮอนด้าได้แก้ไขปรับปรุงแล้วครับผม    ทางฮอนด้ารับทราบปัญหานี้ดีจึงได้ขยายเวลารับประกัน ต้องเป็นยางแท่นเครื่อง หรัสเดิม ที่ยังไม่ได้รับการแก้ไขจากฮอนด้า รถ วิ่งไม่เกิน 160000 กิโลเมตร หรือ 6 ปี ครับผม

อันนี้ส่วนตัวน่ะครับ ผมอยากแนะนำว่าไม่ต้องโทรไปถามหรอกครับว่าเคลมได้รึป่าว  มันเคลมได้อยู่แล้วถ้าคันไหนไม่เคยเคลมมาก่อน  วันนี้ผมก็ขับไปศูนย์ฮอนด้าเลยไม่โทรนัดด้วยเสียเวลา วันธรรมดานี่แหล่ะรถน้อยดี เข้าไปถึงบอกว่าเช็คยางแท่นเครื่องหน่อย (ไม่ต้องเช็คก้อได้เห็นๆแล้วว่ามันทรุดแล้ว) จากนั้นก็ได้แต่รอ คนที่รับเรื่องรับรถบอกว่าประมาณบ่าย2จึงเสร็จ เข้าไปตอน 9โมงกว่า ผมก็เลยกลับบ้านก่อนไม่ทันทันไรประมาณเที่ยงครึ่ง ช่างที่ทำรถโทรมาบอกว่าเสร็จแล้ว ก็เลยไปรับรถกลับบ้าน ไม่ต้องจ่ายตังสักบาท

2011 เครมไม่ได้ครับ ผมเข้าศูนย์มา3ที่แล้วคับ 2011 เป็นแท่นเครื่องที่ปรับปรุงแล้ว บอกเหมือนกัน 3 ที่เลยคับ บางนา หัวหมาก สุวินทวงศ์

2011 เครมไม่ได้ครับ ผมเข้าศูนย์มา3ที่แล้วคับ 2011 เป็นแท่นเครื่องที่ปรับปรุงแล้ว บอกเหมือนกัน 3 ที่เลยคับ บางนา หัวหมาก สุวินทวงศ์

ขอบคุณครับ

• 2 weeks later...

เป็นอีกคันครับ ปี2011 ไม่รับเคลมครับ. เข้ามาแล้วครับ. เขาบอกว่ารุ่นเลขตัวถังเป็นรุ่นที่ปรับปรุงแล้วครับ.

ตามนั้นครับ ถ้าเคยเคลมหรือติดรถที่เป็น part ตัวปรับปรุงใหม่แล้ว จะไม่เข้าเงื่อนไขนี้ครับ

ส่วนตัวผม โดนไปหลายลูกแล้วครับ เซ็งเหมือนกัน

ขนาดตัวปรับปรุงใหม่ก็ยังทรุดอยู่ดี