Jump to content

รถผมตอนเช้าเปิดแอร์เครื่องมีเสียงแปลกๆ

Recommended Posts

รบกวนด้วยคับ ตอนนี้เวลาเช้าๆเปิดแอร์ขับออกจากบ้านแล้วไปติดไฟแดงหรือตาม3แยกที่ต้องชะลอรถจนหยุดแบบว่าใส่เกียร์ D แล้วเหยียบเบรกค้างไว้ เสียงเครื่องมันดังอื้อๆๆ เหมือนมีอะไรสั่นๆแปลกๆคับ อันนี้ดังเข้ามาในรถชัดเจนมากคับ

ถ้าเครื่องร้อนแล้ว เวลาวิ่งยาวๆถ้ารอบลงมาที่ 1500 รอบ มันก็มีเสียงนี้เหมือนกันคับ

ปล. ถ้าปิด AC ของแอร์อาการหายเลยคับ ก่อนหน้านี้เคยไปเปลี่ยนน้ำยา+แว๊ค แอร์ที่ b-quick มาคับ

รบกวนด้วยคับผม

อ่านดูก้อน่าจะระบบแอร์น่ะคับ ปิดแล้วหายนี่นะ

ลองดูเม็ดตาปลา ว่ามีฟองฟอดละป่าวคับ บางทีเป็นเสียงรีดอากาศด้านใน แวคมาไม่ดี

ผมก้ว่าน่าจะแอร์นะคับพี่ทอม แต่ไม่รุ้เป็นที่อะไร

เดี๋ยวจะลองไปส่องดูก่อนคับพี่ มันจะมีเป็นฟองอากาศขึ้นมาเวลาเปิดแอร์ใช่ป่ะคับ

นี่ผมแว๊คแบบว่าเป็นเครื่องออโต้เลยนะคับเนี่ย เสียไปตั้งเกือบ4พัน เจ็บใจจิงๆเลย เสียค่าโง่

ขอบคุณค้าบพี่ทอม

มันอาจจะไม่ใช่ก้อได้คับ อย่าพึ่งไปว่าเค้า ผมเดาๆไปเรื่อย ค่อยๆดูคับ  :D

ถ้าเครื่องสั่นด้วยนี่ อาการน่าจะชัด ถ้าเราไปยืนดูหน้ารถคับ หน้าคลัชมีปัญหามันก้อพาสั่นได้คับ 

555555 ผมเจ็บใจตอนมารู้ว่าค่าแว๊กจิงๆมันไม่ถึง4พัน

ครัชคอมแอร์จับปล่อยปกติเลยคับ แต่ที่สงสัยอีกอย่างคือ เวลารถลงทางลาดตามห้าง ลาดลงหน้ารถทิ่มลง เสียงนี่อื้ดดดดๆๆ ยาวเลยคับ ผมเลยลองกดปิด AC เครื่องเงียบกริ้บเลยคับ

ขอบคุณคับพี่ทอม

มันมีฟองเป็นเหมือนเม็ดเล็กๆเต็มด่านล่างเลยปกติใช่ป่าวคับ ทีนี้อะไรเสียไม่รู้5555 ผมกลัวรถไปตายกลางทางนี่ละคับ ครั้งที่แล้วที่น๊อตลูกรอกไปขาดต่างจังหวัดนี่เข็ดเลยคับ

ลองดูจังหวะสายพานก้อได้คับ ถ้าเป็นพวกพูเล่มีปัญหาสายพานจะไม่นิ่ง

เวลาถึงบ้าน เปิดกระโปรงส่องเลย ไม่ต้องดับเครื่องปิดแอร์ ให้มันตัดต่อนั่นแหละแล้วดู

ที่ส่องๆตอนนี้มันสั่นนิดๆนะคับ แบบว่าไม่ได้สั่นแรงมาก ตัวลูกรอกก็แกว่งไปมาตรงจุดมาร์กแค่นิดเดียวอ่ะคับ

เสียงจะชัดถ้าผมใส่เกียร์ D ไว้เหยียบเบรกแล้วเร่งเครื่องขึ้นไป1500รอบ เสียงนี่สั่นชัดมากๆ แบบดังเลยคับ ดังอื้ดดดๆ เดี๋ยวถ้าเสียงชัดมากๆจะอัดวีดีโอให้ดูอีกทีคับ

เหมือนจะมีนะคับพี่ เห็นตอนแว็คกับเครื่องออโต้อยู่ เค้ามีเป็นขวดเล็กๆของ denso (ขนาดเท่าน้ำมันเบรก) ใส่ไปด้วยอะคับ

ตอนผมเปลี่ยนเค้าเอาสีน้ำยามาให้ผมดูมันเหลืองๆเค้าบอกเนี่ยน้ำยาเดิมมันเก่ามากแล้ว เหมือนน้ำมันเครื่องหมดอายุ ผมก้ไม่รู้อีท่าไหน ดันเชื่อเค้าเฉยเลย เซ็งเลยคับ

เมื่อเช้าลองดูมาอีกทีคับ คราวนี้สรุปว่า ถึงปิดแอร์มันก้เป็นอยู่คับ ทดสอบโดยเปิดแอร์ไว้เลย ใส่ d แล้วเร่งเครื่องที่ 1500 รอบ เสียงเป็นตลอดไม่ว่าตอนแอร์ตัดหรือต่ออยู่ ก็ดังครับ (ใช่เครื่องเขกป่าวอ่ะคับ รถผมมีกล่องด้วยคับ)

เสียงแปลกๆ มีอะไรติดที่พัดลมป่าวคับ หรือ น๊อตยึดโครงพัดลมไม่แน่น

เสียงมันไม่ค่อยเข้ากันกับเสียงเครื่อง เหมือนอะไรมันขืนๆ ขัดๆ

ผมฟังในมือถือน่ะ เดี๋ยวลองไปฟังในคอมดูอีกที

ตอนวินาทีที่ 1-6 ผมเร่งเครื่องค้างไว้แต่เสียงสั่นยังไม่ดังเท่าไหร่

พอวินาทีที่ 7 จะได้ยินเสียงครัชคอมต่อการทำงานปุ๊บ สั่นกราววเลยคับ

ถ้ามีอะไรหลวมน่าจะสั่นตลอดเวลารึเปล่าอะคับพี่ เพราะเดินเบาหรือรอบสูงกว่า 1500 ไม่เป็นอะคับ

อัพเดตครับ

วันนี้พอดีมาต่างจังหวัดแล้วว่างพอดีเลยเอารถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ปรากฎว่าเป็นที่ลูกรอกสายพานเสียคับ (ก่อนหน้านี้เอาไปให้พี่เบส Best bearing ลองเช็คดูพี่เค้าก็บอกว่าลูกรอกเสีย แต่ตอนนั้นไม่มีอะไหร่เลยยังไม่ได้ทำ ต้องขอบคุณพี่เบสไว้ด้วยคับ )

ที่น่าคิดคือก่อนหน้านี้พึ่งเปลั่ยนมาไม่เกิน2หมื่นกิโลเมตร(ตอนนั้นน๊อตขาดทำให้ลูกรอกหลุดออกมาแล้วเสียเลย)

ช่างโทรมาแจ้งว่า ตอนที่เปลี่ยนคราวที่แล้ว(คนละศูนย์) ช่างศูนย์นั้นเอาสายพานรุ่นเก่า 06 มาคล้องสายพานแบบใหม่ (รถผมปี06) ซึ่งการคล้องสายพานถ้าจะคล้องแบบใหม่ต้องใช้สายพานรุ่นใหม่ด้วย เพราะสายพานรุ่นเก่าสั้นกว่ารุ่นใหม่ ทำให้ลูกรอกตึงอยู่ตลอดจนหมดอายุไขหลังใช้มาแค่2หมื่นกิโลเมตร(ประมาณ1ปี)คับ เซงมากคับเ สียเงินมาหลักหมื่นแล้วกับแค่ลูกรอกตรงนี้

ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำนะคับ ^^

5555 ขอบคุณค้าบพี่ แล้วของพี่มันเสียตามสภาพใช่ป่าวคับ เสียตอนหลักกิโลเมตรเท่าไหร่อ่าคับ ^^

5555 ขอบคุณค้าบพี่ แล้วของพี่มันเสียตามสภาพใช่ป่าวคับ เสียตอนหลักกิโลเมตรเท่าไหร่อ่าคับ ^^

เสียตั้งแต่ 3 หมื่นโล มั้งครับ 555