Jump to content

มีเสียงดังจากท้ายรถครับ

Recommended Posts

สอบถามหน่อยครับ คือรถมีอาการเสียงดังแบบ ตึงตัง จากท้าย ทั้งตอนถอยและตอนขับ แต่ไม่ได้ดังตลอดเวลานะครับ

เหมือนดังจากช่วงล่าง ล้อ หรืออะไรแถวๆนี้อ่ะครับ

ท่านใดเคยเจออาการแบบนี้บ้างครับ

คือผมไม่รู้ว่าจะเริ่มเช็คจุดไหนก่อนดี

ปล.รถติด LPG ครับ

เพิ่มเติมนิดนึงครับ เวลาลองกดท้ายมันก็จะมีเสียงเหมือนอะไรลั่นสักอย่าง

รวมถึงตอนใช้แม่แรงยกด้วยครับ

xxxถ้าดังบ้างไม่ดังบ้าง น่ารำคาญ เคยไปยกรถลอยมาบ้างไหม  

ลองดูลูกยางกันโคลงก่อน ดูด้วยตาก็เห็น

เจอมากับตัวเองเลย ตอนแรกนึกว่าสปริงที่เปลี่ยนมันไม่เข้าที่ พอจับไอ้ทีเข้าที่ เสียงเงียบหายไปเลย

ถ้าไม่ใช่ก้ค่อยไปหาสาเหตุอื่น  

ขอบคุณ พี่ ป๊อบ มากครับ เดี๋ยวจะลองเช็คตรงนี้ดูครับ

อาการเพิ่มเติมครับ เสียงมันเหมือนขวดน้ำกลิ้งไปมาตรงท้ายรถ ซึ่งจริงๆ แล้วท้ายรถมันไม่ได้มีไรเลยครับ

ขอบคุณ พี่ ป๊อบ มากครับ เดี๋ยวจะลองเช็คตรงนี้ดูครับ

อาการเพิ่มเติมครับ เสียงมันเหมือนขวดน้ำกลิ้งไปมาตรงท้ายรถ ซึ่งจริงๆ แล้วท้ายรถมันไม่ได้มีไรเลยครับ

ลองดูที่ซุ้มยางอะไหล่ด้วยคับ 

• 3 months later...

วันนี้เพิ่งมุดใต้รถ ลองเอามือดึงกันโคลงหลังดู ปรากฎว่ามีเสียงคล้ายกับที่ได้ยินเลยครับ

รบกวนถามอีกที ปกติกันโคลงเราใช้มือดึงให้มันขยับได้มั้ยครับ

หรือว่าบูชยางกันโคลงมันเสื่อมเลยทำให้เหล็กกันโคลงขยับแล้วมีเสียงครับ

กันโคลงขยับด้วยมือไม่ได้คับ ชิ้นส่วนยึดรั้งพวกช่วงล่างนี่ขยับด้วยมือไม่ได้เลย มันจะต้องแน่นๆ ไม่งั้นเวลาวิ่งจะคลอนชัด

เคสพี่ป๊อปผมก้อเคยเจอกับตัวนะ เปลี่ยนสปริงหลังมา ร้านโยกๆใส่สปริงเข้าฐาน

ไม่ได้มองว่าประกับกันโคลงมันปลิ้น ใช้สักพักหลุดเลย 

กันโคลงขยับด้วยมือไม่ได้คับ ชิ้นส่วนยึดรั้งพวกช่วงล่างนี่ขยับด้วยมือไม่ได้เลย มันจะต้องแน่นๆ ไม่งั้นเวลาวิ่งจะคลอนชัด

เคสพี่ป๊อปผมก้อเคยเจอกับตัวนะ เปลี่ยนสปริงหลังมา ร้านโยกๆใส่สปริงเข้าฐาน

ไม่ได้มองว่าประกับกันโคลงมันปลิ้น ใช้สักพักหลุดเลย 

ขอบคุณ พี่ Tommie ครับ

กันโคลงหลังผมเอามือโยกได้สบายเลยแหละครับ 

สงสัยต้องเปลี่ยนยางยึดกันโคลงใหม่แล้วล่ะครับ

เราขันลูกหมากเข้าก่อน แลวตอนใส่เข้าประกับต้องดันๆ ง้างๆเข้าล๊อก แล้วขันบีบอัด ถึงจะเข้าสนิทเลยคับ มันแน่นขนาดนั้นน่ะ 

ของผมมีเสียงดังแกร๊งส์ๆ แบบเสียงโลหะ  ดังบ้างไม่ดังบ้าง บางจังหวะ เวลาเลี้ยว หรือ ทางไม่เรียบ   

พอยกดู ก้เจอลูกยางกันโครงรูปตัว U หลุดจากประกับ สภาพลูกยางยังดี

เลยคลายน๊อคยึดประกับออก จับ  U  ใส่เข้าที่ ยึดประกับเหมือนเดิม วิ่งดู ไม่มีอีกจนถึงวันนี้

เช็คราคา อะไหล่ 0 มาละครับ ลูกยางกันโคลงหลังไม่แพงอย่างที่คิด

ของแท้ ราคา ตัวละ 55 บาท  ราคานี้ขอเปลี่ยนเลยดีกว่า

เกือบไปซื้ออะไหล่ RBI มาเปลี่ยนละ เผลอๆ ราคาเท่ากัน กะของแท้

เเก้ไขเรียบร้อยล่ะครับ

สาเหตุน่าจะเกิดจากยางกันโคลงเสื่อม

รวมทั้งลูกหมากกันโคลงหลังน่าจะเสื่อม

เพราะลองเเงะดูยางหุ้มลูกหมากปรากฎว่า

จาระบีแห้งหายไปเยอะเลย เลยเปลี่ยนใหม่

ตอนนี้เงียบสนิท ครับ

เลยถือโอกาสเปลี่ยนยางกันโคลงหน้าด้วยเลย

ราคาเบิกศูนย์ 2ตัว 94 บาท

เคยไปเปลี่ยนยางกันโคลงร้านข้างนอกก่อนหน้านี้

ของ Rbi โดนไปตัวละ 100