Jump to content

เปิดไฟสูง แล้วไฟตก เครื่องเสียงดับ gasดับ เครื่องเกือบดับ เกิดจากอะไรครับ แก้ไขยังไงครับ

Recommended Posts

สวัสดีครับ วันนี้มาขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ

civic 2.0 ปี 2010

คือเรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ขับรถอยู่ครับ แล้วก็เปิดไฟสูงเพื่อจะดูป้ายบอกทาง แต่พอเปิดปุ๊ป กลายเป็นว่า เครื่องเสียงผมดับ ระบบgasก็ดับครับ แต่เครื่องยังไม่ดับ จากที่ดูคืออาการเหมือนไฟตกอะครับ แล้วพอติดไฟแดงผมลองอีกครั้ง คราวนี้หนักกว่าเดิมครับ เรื่องวูปเลยครับ เกือบดับเลย

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจออาการนี้บ้างครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ 

เพิ่มเติมครับ หลักจากถึงที่พัก ผมลองเปิดห้องเครื่องดู ก็พบว่าที่แบตมีคราบขาวๆ ที่รูเติมน้ำกลั่น และแถวขั้วแบตครับ ตามในรูปเลย ไม่รู้จะเกี่ยวกับอาการด้านบนรึเปล่า

อาจจะเเบตเสื่อมเก็บไฟไม่ดี ไฟไม่พอใช้

แบตใช้มานานยังครับ ถ้านานก้ควรเปลี่ยน เดี่ยวจะเดี็ยงกลางทาง

ส่วนคราบขาวๆ เอาน้ำร้อนราด เดี๋ยวก็ออกหมด

น่าจะน้ำกลั่นพร่องป่าวคับ 

ถ้าน้ำกลั่นต่ำมาก น้ำกรดในแบตจะเข้มข้นสูง แทนที่จะเก็บไฟกลายเป็นพาให้เซลเสื่อมแทนคับ 

ขอบคุณครับ จะลองดูครับ

แบตผมเป็น maintenance free เติมน้ำกลั่นได้หรอครับ??

ส่วนมากตอนนี้เป็น Maintenence free ทั้งนั้นคับ  

แต่ Free ปลอมๆน่ะคับ ลองหาอ่านดูก้อได้คับ 

อีกอย่าง Free แท้ๆ เค้าไม่มีรูเติมน้ำกลั่นแบบนั้นคับ เค้าซีลเป็นระบบปิดจริงๆ 

แบตผมเป็น maintenance free เติมน้ำกลั่นได้หรอครับ??

มันมีรูเติมน้ำกลั่นอยู่ แต่ MF พวกนี้ ก็ต้องดูด้วย ถ้าใช้รถเยอะ หรือพอซักครึ่งปีหรือ 1 ปีไปแล้ว ควรเปิดจุกดูระดับน้ำกลั่น  

ผมก็ใช้แบบ  MF  ร้านเค้าแนะนำมายังงี้ 

เติมได้ครับ เพียงแต่ว่า แบตที่เป็น maintenance free น้ำกลั่นมันจะยุบช้ากว่าแแบที่รูเติมเป็นจุกที่ใช้มือเปิดได้เลย

หลายๆคนยังเข้าใจผิดว่าแบตที่ไม่มีรู้ให้เติม เป็นแบตแห้ง แท้ที่จริงแล้ว มันก็คือแบตน้ำแบเดียวกันทังหมดครับ

แบบที่เป็นจุกบิดได้เลย จะต้งอคอยดูแล เติมน้ำกลั่นเป็นประจำ

แบบจุกจมลงไป ที่ต้องใช้เหรียญไข (maintenance free) อันนี้จะดูแลไม่ต้องบ่อย แต่ก็ต้องดูแลครับ

แบบที่มีสติกเกอร์ ปิดรูไปเลย แต่ลองลอกออกมาก็จะเห็นรูเติมครับ แบบนี้แทบจะไม่ต้องดูแลเลย

สวัสดีครับ วันนี้มาขอความช่วยเหลือหน่อยนะครับ

civic 2.0 ปี 2010

คือเรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ขับรถอยู่ครับ แล้วก็เปิดไฟสูงเพื่อจะดูป้ายบอกทาง แต่พอเปิดปุ๊ป กลายเป็นว่า เครื่องเสียงผมดับ ระบบgasก็ดับครับ แต่เครื่องยังไม่ดับ จากที่ดูคืออาการเหมือนไฟตกอะครับ แล้วพอติดไฟแดงผมลองอีกครั้ง คราวนี้หนักกว่าเดิมครับ เรื่องวูปเลยครับ เกือบดับเลย

ไม่ทราบว่าท่านใดเคยเจออาการนี้บ้างครับ แล้วแก้ไขยังไงครับ 

เพิ่มเติมครับ หลักจากถึงที่พัก ผมลองเปิดห้องเครื่องดู ก็พบว่าที่แบตมีคราบขาวๆ ที่รูเติมน้ำกลั่น และแถวขั้วแบตครับ ตามในรูปเลย ไม่รู้จะเกี่ยวกับอาการด้านบนรึเปล่า

อาจจะต้องลองตรวจเช็คไดชาร์จด้วยนะครับ ว่าชาร์จได้เต็มประสิทธิภาพหรือเปล่า

ตอนแรกที่วิ่งอยู่ ไดชาร์จทำงาน จ่ายไฟได้เยอะ แต่ก็ยังไม่เ๖้มประสิทธิภาพ จึงมีอาการไม่มาก แต่พอจอดไดชาร์จปั่นน้อยลง อาการหนักเลย