Jump to content

รีวิว แกะล้าง PCV Valve เพื่อรอบเดินเบานิ่งๆ

Recommended Posts

ไม่เหนื่อยคับ ง่ายชิวมาก  แต่ต้องมองดีๆ ถอดสิ่งขวางออกเลย อย่าอิดออด จะท้อคับ 

ตัวแผ่นเหล็กฐานกระปุกน้ำมันนั่นน่ะตัวดี  เอามันออกไปเลย  น๊อต 2-3 ตัวคับ จบ  ทีเหลือ สิวๆ  :D

ปัญหาผมตอนนี้คือ อยากเอามันมาใส่น้ำยาเป็ด ให้มันกัดตะกรันข้างในซัก 10 นาที แล้วค่อยใส่กลับ แต่กลัวมันจะกัดสปริงตัวเล็กๆข้างในเสียค่า K ไป 

เลยว่าจะซื้อใหม่ แต่ก้อกลัว ถ้าซื้อมาแล้ว ไม่ได้ใช้ก้อเสียดายเงืน 555  :D

ผลจากที่ลองๆขับมา ผมว่ามันใช่เลยคับ ที่รอบชอบตกนิดๆ หลังคอมพ์แอร์ต่อ (ของผมระยะหลังๆนี่มันเริ่มรู้สึกสั่นหน่อยคับ ปกติของผม คือ รู้ว่าตกแต่ไม่เคยสั่นกระพือ)

รอบมันยังตกอยู่นะคับ ไม่ได้หาย แต่เหมือนชดเชยรอบ มันมาทันขึ้น เพราะ Pressure มันนิ่ง  พอเข้าใจมั๊ยเอ่ย

มันเลยเหมือนรถไม่สั่น รอบไม่ตก แต่มันยังรอบตกเหมือนเดิม ถ้าดูเลขรอบจากเกจ จะเห็นเลขลงถึง 700 ก่อนกระตุกขึ้นมา 750 เหมือนเดิม แต่มันไวมาก เลยไม่รู้สึกว่ารอบตก

แสดงว่า วาล์ว PCV ของผมก่อนล้าง มันคงตะกรันเยอะเลยขีดมันไปแล้ว

ปิดไม่สนิท เคลื่อนที่ฝืดๆ พวก Vacuum   pressure เลยไม่สมดุลย์ ตกๆไป พอล้างมันดีขึ้น นี่เลยกะว่า เอากรดมากัดตะกรันซะเลย ได้ปิดแนบๆ เคลื่อนที่ไวๆ ได้รอบนิ่งๆเหมือนรถใหม่ๆ 

อันนี้ที่ผมลองหา PCV กับ Idle problem ในกุเกิ้ล พบว่า น่าจะเกี่ยวข้องชัด 

อันนี้เอามาให้ดู ที่ละเลยดูแลไปมากๆ ตะกรันเกาะเป็นสะเก็ดเลย แต่ของเรายังไม่ถึงขั้นนั้นนะคับ

ธรรมชาติตะกรันพอมันเริ่มเกาะติด คราวนี้จะสะสมเลย ผมเลยจะลองกัดมันออกนี่แหละ

230511d1323833329-will-changing-pcv-valv

แม่เคยสอนการเอาคราบตะกรันออกจากกาต้มน้ำอะคับ ไม่รุ้จะพอใช้กับเจ้าวาวร์นี้ได้รึเปล่า ให้เราต้มน้ำโดยผสมน่ำส้มสายชูลงไปโดยเอาน้ำเปล่าผสมกับน้ำส้มสายชูแบบครึ่งๆเลยอะคับ ต้มเดือดแล้วทิ้งไว้สักครึ่ง ชม อะคับ ไม่รู้จะใช้ได้ป่าว

แม่เคยสอนการเอาคราบตะกรันออกจากกาต้มน้ำอะคับ ไม่รุ้จะพอใช้กับเจ้าวาวร์นี้ได้รึเปล่า ให้เราต้มน้ำโดยผสมน่ำส้มสายชูลงไปโดยเอาน้ำเปล่าผสมกับน้ำส้มสายชูแบบครึ่งๆเลยอะคับ ต้มเดือดแล้วทิ้งไว้สักครึ่ง ชม อะคับ ไม่รู้จะใช้ได้ป่าว

วิธีนี้ใช้กันบ่อยกับการเอาคราบตะกรันคราบหินปูนในกระติกน้ำร้อนออก ใส่น้ำส้มสายชูผสมน้ำอย่างล่ะครึ่ง ถ้าจะให้แน่ๆก็น้ำส้มสายชูเยอะกว่าน้ำก็ได้ แล้วต้มให้เดือด เสร็จก็ทิ้งไว้สักครู่ คราบจะออกเลยครับ ถ้ายังไม่หมดก็ทำซ้ำอีกที (น่าจะได้ผลน่ะครับ

ขอบคุณมากหัวหน้า  :D  เดี๋ยวถอดมาลองเช้าวันเสาร์เลย ตัวนี้ไม่มีผลกับไฟฟ้า ถอดเมื่อไหร่ก้อได้ ไม่ต้องถอดแบต เล่นได้เรื่อยๆ

มันจะติดอีกอย่างคือ ที่ผมเรียกตะกรันเพราะเห็นมันเป็นเขม่าก้อนแข็งน่ะ จริงๆไม่รู้ว่าตะกรันที่เค้าเรียกๆกัน ต้องเป็นก้อนแข็งเนื่องจากพวกหินปูนหรือเปล่าถึงเรียกตะกรัน

ถ้ากาน้ำอะไรพวกนี้ ตะกรันคือหินปูน สามารถทำละลายได้ด้วยกรด 

แต่ถ้าดูจากรูป ตัว PCV มันเป็นตะกรันจากไอน้ำมัน+น้ำมันเครื่อง+ความร้อน ไม่น่ามีหินปูน ไม่รู้มันจะเอาออกละป่าว

ไม่เป็นไร  :D ลองได้อย่าคิดเยอะ  ไว้จะรายงานผลคับ 

ใจผมที่จะใช้เป็ด เพราะผมใช้ประจำ ล้างหัวเทียน คราบแข็งไอน้ำมันเครื่อง ออกหมด ขาวเลย ลองสิ จะติดใจ  ;)  แต่อย่าแช่นานเว่อร์มากไปเป็นชัวโมง มันกัดโลหะด้วย เอาแค่ 5-10 นาที หรูๆเเลย

pedclean.jpg?w=645

ผมล้างแบบนี้แหละ ประจำ แรกๆก้อไม่กล้า กลัวกัดกลัวโลหะกร่อน กลัวอะไรไปเรื่อย

อ่านๆในกุเกิ้ล ไม่ดีมั่ง ดีมั่ง กัดหัวเข็มสึกมั่ง เยอะความ  :D 

ลองเองเลย ไม่อยากให้ความเชื่อแต่ละบุคคลมาครอบงำ 555

ได้ความว่า มันแจ๋วจริงนะครับ ตัวเนื้อโลหะทั้งหลายหมดคราบแข็ง คราบมัน ตัวขวางการจุดระเบิด ฉนวนขาว สะอาดมากๆ 

เอากระดาษทรายละเอียดลูบหรือแปรงทองเหลืองขัด โอกาสเสี่ยงสึกมากกว่าเป็นไหนๆ เอาโลหะขัดไถโลหะ

ผมลองเอาหัวเทียน 80000 โลตัวเก่ามาล้าง แล้วลองใช้ดู ไม่ได้พบอะไรผิดปกติคับ เผาไหม้ดี น้ำออกท่อเลย  

ก่อนเทสต้องเช็คระยะห่างเขี้ยวหัวเทียนยังอยู่ใน Tolerance ด้วยนะคับ ไม่ใช่ว่ามั่วๆเอามาลอง พอไม่ดีแล้วโทษเป็ด  :D 

ผมว่าถึงมันจะดูเป็นกรด แต่มันไม่ได้แรงเท่ากรดแท้ๆ ที่โดนอะไรแล้วกัดดะ ละลายโลหะได้

ถ้ามันกัดอย่างที่กลัวๆกัน นิ้วแม่บ้านคงกุดกันหมดละคับ :D 

อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวตามที่ผมได้ทดลองมานะคับ ท่านใดลองแล้วอาจไม่ดีก้อได้ :D