Jump to content

รีวิว น้ำมันเครื่องรั่ว # 2 เปลี่ยนซีล กระบอกแคมชาพท์ (Camshaft thrust cover )

Recommended Posts

ช่วงนี้แปะเยอะหน่อย :D  เพราะผมกำลังทำ Overhual  FD R18A ด้วยตัวเองอยู่ โดยหาข้อมูลเอาเองจากหลายๆแหล่ง

รื้อทำอะไรที ก้อถ่ายเก็บไว้แล้วเอามาแปะๆ แบ่งๆกัน 

ตัวนี้พึ่งทำเมื่อเสาร์ที่ผ่านมา จริงๆยังขี้เกียจทำรีวิว แต่เห็นว่าวันหยุดยาวปีใหม่ หากใครอยู่บ้านว่างๆ ลองเปิดดูก้อไม่เสียหลาย 

รถปีเก่าๆ น่าจะเริ่มเจอบ้างนะคับ แต่ผมคิดว่าหลายๆท่านคงไม่ได้สนใจ เพราะมันมองไม่เห็น  :D

ผมก้อไม่รู้จริงๆ ขนาดรื้อตั้งวาล์ว เปลี่ยนซีลฝาครอบวาล์วก้อยังมองไม่เห็น 

มาดูกันครับ อาการ คือ เหม็นน้ำมันเครื่องไหม้ไม่หายซักที  มันไม่ใช่ปกตินะครับ เราชอบคิดว่ากลิ่นแบบนี้คือมันปกติ 

จุดสังเกตนะคับ เจ้ากระบอกนี้จะอยู่ข้างฝาครอบวาล์วฝั่งกรองอากาศ 

เวลาเราเปิดกระโปรงรถดู เราจะเห็นแบบนี้ ซึ่งแน่นอน  ใครเห็นก้อมองว่าสดใสปกติ มากๆ  :D

นี่ผมลองเปิด เอากล่องกรองอากาศออกเลย ให้มันรู้แน่นชัดกันไป 

ยังมองมันไม่เห็นคับ ดูเอาเถิด เปิดมา สะอาดตาเลย 

คราวนี้ ตั้งใจส่องกันไปอีก ก้ม มุด เอาไฟฉายส่องดูเลย 

เออ เห็นละ คราบบางๆ สิวๆ ชิวๆ ถ้าไม่ได้ตั้งใจเปลี่ยน ผมคงหยุดแค่นี้ แล้วคอยสังเกตเอา 

แต่ผมตั้งใจมาแล้ว เลยลองลุยดู ไปตายเอาดาบหน้า เปิดมันหมด จะได้จบๆ ไป 

ก้อไม่ได้ยากนะคับ มันมีกล่องสายไฟ กล่องดำใหญ่บังอยู่ เราต้องเปิดมันออกก่อน 

ถ้าเอาง่ายๆ ไล่ปลด Connector ออกแล้วโยกสายเอาก้อพอคับ  อันนี้ผมรื้อมันเหี้ยน ดูการติดตั้งของแกนแคมชาพท์ด้วย เยอะไป ไม่ต้องเปิดฝาวาล์วคับ 

ปลด Connector ทั้งหลาย ที่อยู่ตามทางของสายนั้นนะคับ มองไม่ยากคับ ติดตัวไหน ปลดตัวนั้น ง่ายๆ 

พอง้างกล่องออกมา เจอแบบนี้นะคับ  คนละเรื่องกับ ภาพน้ำมันซึมบางๆเมื่อกี้เลย 

อย่าเชื่อ ในสิ่งที่เห็นไม่ชัดคับ  :D

ซูมให้ดู ไม่แปลกใจเลย ทำไมมันเหม็นน้ำมันไหม้ไม่หายซักที 

เห็นแล้วก้อ สบายใจได้คับ ขยับสายให้มันง้างกล่องได้ซัก 10 ซมคับ  

เวลาดึงกระบอกออกมามันจะติด 

ถึงตรงนี้ ง่ายมากๆ คับ น๊อตเบอร์ 10 2 ตัว ขันไม่ได้แน่นอะไร  

เอาน๊อตออกแล้ว เอาไขควง ค้อน ค่อยๆตอก เต๊าะๆ เบาๆ เดี๋ยวมันหลุด ปุ๊กออกมาคับ  :D

จะมีน้ำมันค้างไหลออกมา ช่างมันคับ น้ำมันจากแกนแคมชาฟท์ มีนิดเดียว มันเอ่อ อยู่แค่นั้นแหละ เดี๋ยวค่อยเช็ด

อีกทั้งเราจะเอาน้ำมันนี้ ทาที่กระบอกกับโอริง ตอนใส่กลับด้วยคับ 

ถ้าได้รื้อทำ เปลี่ยนตัวนี้ไปด้วยครับ มันอยู่ติดกัน ซีลของ Camshaft sensor 

น่าจะหมดรีวิวส่งท้ายปี ที่ตัวนี้ละคับ เหนื่อยมากๆ รีบๆทำ  :lol:

หากมีปัญหาใดๆ จะไลน์ จะPM ก้อตามสะดวกคับ 

ไม่อยากให้เสียเงินเยอะ รื้อทำเองได้ สบายใจ สบายกระเป๋าคับ

ที่ทำๆมา เหมือนจะเยอะแยะนั่น ผมหมดไปหลักร้อยเดียวเอง  :D ได้ตรวจสภาพรถไปด้วยคับ 

ต้องไปส่องดูบ้างละครับ แต่ใจไม่ถึงรื้อเองคงงานเข้าแน่เลยครับพี่ 555 อีกอย่างร้านอะไหล่ปิดแน่ๆ รอปีใหม่ก่อน อะไหล่ครบๆ ค่อยไปให้อู่จัดให้ ขอบคุณครับรีวิวดีๆ ทุกครั้งเลย  :D

ส่องไฟฉายไปข้างๆ ฝาครอบวาล์วกับกล่องสายไฟนั่นแหละคับ 

ต้องตั้งใจมองดีๆ ถ้าเห็นคราบน้ำมันหน่อยนึงแล้ว ก้อไม่ต้องสืบ หาร้านถอดเลยคับ ยังไงก้อต้องเปลี่ยน ยางแข็งเป็นกำไลเลย 

ตรงนี้ถอดเปลี่ยน ไม่ได้ยาก หรือ แพงอะไรนะคับ ทำเอง สบายๆ  

ที่เอามาแชร์คือ อยากให้สังเกตกันครับ มันมองยาก  ปล่อยรั่วเรื่อยๆ นานๆ แบบผม แผ่เลอะหลังเครื่อง ซึมลงไปยันเกียร์เลย 

ตอนล้างเอาหัวมุดไปดูเละมาก ยอมรื้อแผงจิ้งหรีดเพื่อเปิดทาง ล้างมันใหม่เลยผม  :(

ส่องไฟฉายไปข้างๆ ฝาครอบวาล์วกับกล่องสายไฟนั่นแหละคับ

ต้องตั้งใจมองดีๆ ถ้าเห็นคราบน้ำมันหน่อยนึงแล้ว ก้อไม่ต้องสืบ หาร้านถอดเลยคับ ยังไงก้อต้องเปลี่ยน ยางแข็งเป็นกำไลเลย

ตรงนี้ถอดเปลี่ยน ไม่ได้ยาก หรือ แพงอะไรนะคับ ทำเอง สบายๆ

ที่เอามาแชร์คือ อยากให้สังเกตกันครับ มันมองยาก ปล่อยรั่วเรื่อยๆ นานๆ แบบผม แผ่เลอะหลังเครื่อง ซึมลงไปยันเกียร์เลย

ตอนล้างเอาหัวมุดไปดูเละมาก ยอมรื้อแผงจิ้งหรีดเพื่อเปิดทาง ล้างมันใหม่เลยผม :(

ไปส่องดูละครับ ซึมแน่นอนครับ เลอะมากแบบที่พี่บอกเลย เดี๋ยวหลังปีใหม่ไปจัดการ ถ้าไม่เปลี่ยน มีผลอะไรกับเครื่องยนต์เยอะมั๊ยครับ ไม่รู้เยิ้มมาตั้งแต่เมื่อไหร่เนี่ย ^_^

ไม่มีผลกับเครื่องยนต์คับ ไม่มีผลต่อการขับ

แค่มันจะเลอะไปเรื่อย ยิ่งวิ่งแรงๆยิ่งออกเยอะ ถ้าได้ยกรถดูลองส่องไฟเช็ค

เลอะไหลลามไปเครื่องทั้งเกียร์ ด้านหลังน่ะหาต้นตอไม่เจอเลย ถ้าไม่รู้

เลยพาเหม็นน้ำมันเครื่องไหม้ๆ ตลอด เวลากลับมาจอดที่บ้าน

ลองดูแค่ระดับน้ำมันเครื่องพอคับ ว่างค่อยเปลี่ยน

ผมว่าปีเก่าๆ เจอทุกคันน่ะคับ ผมหานานมากๆว่ามาจากตรงไหน

มุด ยก ส่องหา ล้างตั้งนั้น ตรงนี้ ไม่รู้จะกี่รอบ หาไม่เจอ

เพราะน้ำมันมันซึมแตกแขนงไปทั่ว จนเสิชไปเจอที่เวบนอกเลยลองเปิดดู

โล่งอกเลย นึกว่าซึมที่ปะเก็นล่างที่เป็นซิลิโคนอันนั้นยาวแน่ๆ

อ้อ ถ้าจะดูว่าซึมมานานหรือยัง ลองส่องข้างกรองอากาศ อีกฝั่งนะคับ

ในๆ ต่ำๆ ลึกๆนิด ใต้น๊อต ยึดกรอง

ใต้มันจะเป็นตัวเกียร์ ถ้าเห็นคราบน้ำมันที่นั่น คือ หนักละคับ ด้านหลังนี่เลอะแบบผมแน่ๆ