Jump to content

เครื่องheat ดับกลางอากาศ ศูนย์แจ้งว่าฝาสูปโก่งรบกวนแนะนำอู่นอกหน่อยคับ

Recommended Posts

ที่บ้านใช้รถไปต่างจังหวัด พอกลับมาเครื่องฮีทดับ เช็คดูน้ำในหม้อน้ำหายเกลี้ยง ทิ้งรถไว้1คืน ตอนเข้าสตาร์ทติดเอารถเข้าไปให้ศูนย์ประเมิน ศูนย์แจ้งว่าฝาโก่งและรถผมติดแก็ส เลยบอกให้ไปหาอู่นอกซ่อมเอง

1. ถ้าฝาโก่งจริง ที่เขาบอกกันว่าปาดฝาแล้วใส่ปะเก็นเบอร์ที่หนาขึ้น มันจะแก้ปัญหาได้จริงหรือไม่ครับ

2. พี่ๆเพื่อนๆ ท่านใดพอจะมีอู่แนะนำไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

น้ำแห้งหายเกลี้ยง ต้องหาสาเหตุก่อนว่าเป็นเพราะอะไร หม้อน้ำตันหรือรั่วหรือปั๊มน้ำเสียหรือซีลปั๊มน้ำรั่ว เรื่องฝาสูบโก่งถ้าฮีตจนเครื่องดับเปอเซ็นต์ฝาโก่งมีโอกาสสูง แต่ผมอยากให้เช็คสาเหตุของการฮีตก่อนแล้วซ่อมในส่วนนั้นก่อน (หม้อน้ำตันหรือรั่วหรือปั๊มน้ำเสียหรือซีลปั๊มน้ำรั่ว) แล้วลองใช้รถดูว่ามีอาการฮีตอีกไหม ถ้าไม่คุณก็รอดจากอาการฝาโก่ง ถ้าฮีตก็ค่อยมาใสฝาสูบเปลี่ยนประเก็น

ศูนย์แจ้งว่าที่น้ำหายจากระบบ เพราะวาล์วหม้อน้ำมีปัญหายางเสื่อมสภาพครับ เปลี่ยนจัวละ400กว่าบาท

ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจริงไหม จะหาทางเช็คอย่างอื่นได้เพิ่มไหมครับ

ยางฝาหม้อน้ำแน่ๆเลย  ราคาฝาหม้อน้ำใหม่น่าจะ 400 นี่แหละคับ 

ลองเปลี่ยนแล้ว ใช้งานดูก่อนคับ ค่อยๆดูไป 

ถ้าระบบน้ำมีปัญหา น้ำหม้อพัก ไม่หายตลอด ก้อล้นตลอด ดูง่ายคับ เติมให้เต็ม ขีดไว้

ถ้าวิ่งยาวๆ หมั่นจอดรถดูหน่อย ว่าล้นหม้อพัก หรือเปล่า

ใจเย็นๆคับ 

ขอบคุณพี่นุ และพี่ทอม มากครับเปลี่ยนฝาหม้อน้ำเรียบร้อย เมื่อกี้ให้ร้านแก๊สเช็คตรงท่อน้ำที่เข้าหม้อต้มก็ปกติไม่รั่ว

ตอนนี้ก็ทำตามที่พี่ทอม แนะนำคับเติมน้ำแล้วสังเกตุว่าน้ำจะหายอีกไหม

แต่รบกวนสอบถามเพิ่มเติมครับว่า ตอนนี้ผมต้องไปร้านเพื่อเช็คปะเก็นและฝาสูบของเครื่องยนต์ไหมคับ

ปะเก็นฝาสูบ เช็คได้เอง โดยสตาร์ทรถ แล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูฟองอากาศเลยคับ 

ต้องรอจนวาล์วน้ำเปิดนะคับ น้ำพอขยายตัวนิดๆ อาจจะล้น ต้องเอาออกหน่อยนึงก่อน 

ถ้ามีฟองละเอียดพรั่งพรูมาก้อสบายคับ ถ้าไหลพราวๆ พลั่กๆ เงียบๆ ก้อไม่เป็นไรครับ 

หรือถ้าไปร้านเอาสบายใจก้อได้คับ แต่ถ้าเป็นผมจะวิ่งเล่นดูอาการเองก่อน ซักแป๊ป ลุ้นดี  :D

อ่านแล้ว เดี๋ยวออกไป 0 ซื้อฝาหม้อน้ำมาเปลี่ยนเลยดีกว่า เสื่อมไม่เสื่อมไม่รู้ แต่รถใช้มาพอสมควรแร่ะ 

NTP Motors อู่ช่างอ้าย รังสิต 084-3880772 ไว้เป็นทางเลือกครับ

ปล. ตรวจดูพัดลมกันด้วย มีส่วนทำให้เครื่องร้อนเหมือนกัน ถ้ามันไม่หมุน

พี่ทอมมี่คับ ผมลองเปิดฝาหม้อน้ำแล้วลองติดเครื่องยนต์ดูประมาณ5นาที ก็ไม่เห็นว่าจะมีน้ำเป็นฟองพุ่งขึ้นมาจากหม้อน้ำ ปกติต้องรอนานแค่ไหนครับวาล์วน้ำถึงทำงาน

พอแล้วคับ มันเปิดแล้วแหละ ฟองที่บอกนี่คือ ถ้าฝาโก่งที่น้ำรั่วได้จะมีฟองเข้ามาคับ

น่าจะปกตินะคับ ต่อไปก้อดูระดับนำหม้อพักเอาคับ

เครื่องเย็น ก่อนวิ่ง 1 ครั้ง จำไว้ จอดปั๊บ อีก 1 ครั้ง จำไว้

แล้วมาดูเทียบเอาครั้งถัดไป อีกสักพัก ถ้านิ่งปกติ ก้อชัวิตเป็นสุขละคับ

พี่ทอมมี่คับ ผมลองเปิดฝาหม้อน้ำแล้วลองติดเครื่องยนต์ดูประมาณ5นาที ก็ไม่เห็นว่าจะมีน้ำเป็นฟองพุ่งขึ้นมาจากหม้อน้ำ ปกติต้องรอนานแค่ไหนครับวาล์วน้ำถึงทำงาน

การสังเกตว่าวาล์วน้ำเปิดก็คือพัดลมหม้อน้ำทำงานโดยที่เราไม่ได้เปิดแอร์ครับ อุณหภูมิน้ำถึงจุดที่ทำให้วาล์วน้ำเปิด ถ้าเริ่มจากเครื่องเย็นๆ หลังจากสตราทเครื่องแล้วรอนานเลยครับถ้าไม่อยากรอนานก็เหยียบคันเร่งค้างไว้สักสองพันรอบก็ได้ครับเร็วหน่อย

ปกติ วาล์วจะเปิดประมาณ 80 หน่อยๆคับ 87 มั้ง พัดลมจะทำงานที่100 พอดีคับ

80 จะไม่นานคับ แต่ 100 นี่นานใช้ได้คับ ยิ่งหนาวๆนี่ ลืมเลย ตามคุณ aud บอกคับ

ขอบคุณทุกท่านนะคับ เด่ววันนี้ต้องลอง2อย่าง

1. วัดระดับน้ำหม้อพัก แบบที่พี่ทอมมี่แนะนำ

2. เปิดฝาหม้อน้ำ ติดเครื่องยนต์ และรอจนกว่าพัดลมเครื่องยนต์ทำงานโดยไม่เปิดแอร์

ได้ผลยังไงจะมาอัพเดทครับ

ผมยังเสียวๆ จะเอาพัดลมทำงานนี่ น้ำมันจะร้อนไป 100 ละนะคับ  :D

เอาแบบนี้ดีกว่า

สตาร์ทรถแบบเปิดฝาหม้อน้ำไว้นะคับ ดูว่าระดับน้ำอยู่คอล่างหม้อน้ำ อย่าเอาปริ่มนะ 

มองไปเรื่อยๆ เดี๋ยวสักพักพอวาล์วเปิด ระดับน้ำจะวูบหายไปจากคอเลยคับ มองง่ายคับ 

หรือๆ 

มองตรงข้างๆหม้อกรอง จะมีท่อน้ำใหญ่ 2 ท่อ บนล่าง  ท่อบนจะร้อนก่อน วาล์วเปิดท่อล่างจะร้อนด้วยคับ 

ถ้ามันร้อน 2 ท่อ แล้วน้ำยังไม่มีฟองไหลมาให้เห็น ก้อน่าจะสบายใจได้คับ 

เห็นด้วยกับพี่ทอมมีครับ เอาแค่ท่อยางหม้อน้ำเส้นล่างร้อนก็พอครับแสดงว่าวาล์วเปิดแล้ว ปลอดภัยกว่าเยอะครับ

ลองแล้วคับ เปิดฝาหม้อน้ำแล้วติดเครื่องยนต์ น้ำอยุ่คอหม้อน้ำ สักพักน้ำเริ่มเอ่อจนบางส่วนล้นออกมาบ้าง น้ำที่หม้อพักน้ำเพิ่มขึ้นจากเดิมประมาณ 2ซม. รออีกสักพักมีฟองขึ้นมาจิงๆแต่ไม่เยอะมาก สักพักฟองหายไป สักพักก็มีฟองขึ้นมาอีก สักพักหายสลับกัน เป็นแบบนี้ประมาณ15นาที แบบนี้แสดงว่ามีโอกาศที่ปะเก็นหรือฝาสูบผมมีปัญหาแน่ๆใช่ไหมคับ

มีโอกาศคับ แต่มันก้อมีสาเหตุอื่นด้วย ผมยังมองว่าถ้าปะเก็นฝา มันต้องมาตลอด ทำไมต้องมาๆหยุดๆ  :D

ถ้าสรุปจากที่เล่ามาทั้งหมด ก้อน่าจะใช่ตามศูนย์แจ้งนะคับ 

ฟองนี่คือมันมีอากาศเข้ามาในระบบหม้อน้ำ พวกการคอนโทรลแรงดันจากการขยายตัวมันจะเสียไปคับ 

ถ้ายังไม่มีเวลาไปเปิดฝา ก้อลองใช้แล้วจับระดับน้ำหม้อพักดูคับ ว่าหายเยอะขนาดไหนต่อวัน

อู่ทำงานพวกนี้ หาไม่ยากคับ เหมืองานจะใหญ่ แต่ก้อแค่เปลี่ยนปะเก็นและตรวจสอบความเรียบเองคับ

ลองเสิชดูแถวๆบ้าน หรือที่ทำงานก่อนคับ ได้ไปดูสะดวกๆ