Jump to content

เปลี่ยนแท่นเครื่องต้องเปลี่ยน bolt ยึดด้วยมั้ยครับ

Recommended Posts

อ่านตาม shop manual บอกให้เปลี่ยนด้วย ว่าแต่ว่าของเทียบกับของแท้ต่างกันยังไงบ้างครับ  ของเทียบทำ OE ให้กับ Honda รึเปล่า  ขับมา7ปี เพิ่งจะมาเปลี่ยนแท่นเครื่องครั้งแรก  ตัว hydraulic ทรุด รถไม่สั่นแต่พอเหยียบคันเร่งแล้วถอนจะรุ้สึกถึงอาการสะบัดของเครื่อง    อยากถามต่อว่าตัวอื่นจะพังด้วยมั้ยครับ

ไม่พังคับ เปลี่ยนแค่นั้นแหละคับ ชุดที่มาจะมีลูกมะพร้าวกับแขนยึด

นอกนั้นใช้ของเดิมได้คับ ขันตามแรงในคู่มือพอคับ

การเปลี่ยนต้องมี torque wrench เท่านั้นเลยรึเปล่าครับ ถ้าเป็นแบบนั้นจะได้ไปศูนย์เลย  ตอนนี้อยากประหยัดเพราะรถจอดมากกว่าใช้แล้วตอนนี้ครับ T-T  ขอบคุณนะครับ

ตอนผมทำก้อไม่ใช้นะคับ ใช้จับความรู้สึกเอาตอนถอด กับตอนใส่

ก้อไม่ได้มีปัญหาอะไรคับ

ถ้าเปลี่ยนเองต้องแรงดีๆนะคับ เนื่องจากน๊อตตัวใหญ่ บางตัวแน่นมากๆ

ประแจยาวฟุตเดียวบิดไม่ออกคับ มือปวดน่ะ แล้วจะพาหมดแรง

ต้องหาท่อต่อแขนออกมาอีกจะง่ายมากคับ

หรือหาซื้ออะไหล่วรจักรแล้วหาอู่เปลี่ยนให้ จะเหมาะกว่าคับ

อยู่แถวลาดพร้าว วังหิน มีอู่แนะนำมั้ยครับ  เบิกอะไหล่ที่ YSC ได้  แต่ราคาในศูนย์ก็จบประมาณ 4700 บาทรวมค่าแรงแล้ว ถ้าเบิก YSCมา 3800 บาท ยังไม่รวมค่าแรง

ราคาที่บอกมาถือว่าสูงคับ เอาสบายใจ ไปเปลี่ยนศูนย์ ได้ประกันอีกปีด้วยครับ

เพิ่มจากที่ได้มาพันเดียวเอง

ลืมบอกไปว่า 2.0 นะครับ  เวลาขับผ่านลูกแก้วสะท้อนแสง รู้สึกเหมือนกุกกักที่ตอนที่ล้อหน้าขวาขับผ่าน เหมือนอะไรจะหลุด บางทีเป็นบางทีไม่เป็น อะไรเสียเหรอครับ พวกบูช รึเปล่า แต่ลองโยกล้อตำแหน่ง 9 กับ 3 นาฬิกาของล้อขวา ก็ดูแน่นดีนะครับ แต่ถ้าล้อหน้าซ้ายมีหลวมนิดหน่อย ไม่คลอนมาก

ช่วงล่างถ้าบิดที่ล้อจะดูพวกแกนคันชักทั้งหลาย ลูกหมาก อะไรแบบนี้คับ

แต่กุกกักต้องดูหัวโช๊คด้วยคับ เข้าร้านช่วงล่างดีๆ เค้าจับดูแป๊ปเดียวคับ

วันนี้ลองเอารถไปขับจับอาการรถ พอวิ่งมาถนนที่เป็นคลื่นๆที่ความเร็วประมาณ 80 km/h รู้สึกกระแทกดัง'ตึ้ง' เลย  หรือจะวิ่งผ่านลูกระนาดโดยขับช้าๆ (หยอด) ก็จะกระแทกดัง ตึ้ง เช่นเดียวกันแต่เบากว่า ไม่แน่ใจว่าโช้คหมดสภาพหรือมันเกิดจากแท่นเครื่องกันแน่  เดี๋ยวยังไงจะถ่ายรูป ยางแท่นเครื่องมาลงให้นะครับ  รบกวนพี่ทอมมี่ฝากดูสภาพแท่นเครื่องหน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล  เข้าเกียร์d เหยียบเบรครถไม่สั่นผิดปกติ

แท่นเครื่องมีเปอร์เซ็นต์สูงมากครับ แลว่าจุดยึดปลายอาจจะขาดจากกันนะคับ เครื่องนั่งอยู่บนแท่นเฉยๆมันจะเด้งแรงๆแบบนี้แหละคับ 1.8 ยิ่งชัด

ของ K20 จะมีจุดยึดหลายตัวเพราะเครื่องเทพ จุดรั้งเลยเยอะหน่อย ซับแรงครับ

แท่นเครื่องนี้เข้าใจว่าทรุดเรียบร้อยแล้วครับ แต่ปัญหาคือถ้าจะดูว่ามันขาดรึเปล่าต้อง ยกเครื่องบริเวณอ่างน้ำมันขึ้นใช่มั้ยครับ  อย่าขาดหลายตัวเลย  ตอนนี้ตัวกรอบไปหมดแล้ว  ผมเห็นแท่นเครื่องขายบน ebay เต็มไปหมดเลย ทั้ง ROCA/ DEA   ไม่ทราบว่าพวกนี้โอเคหรือไม่ครับ

แตะขนาดนี้ ไม่ต้องยกละคับ  :D  หาเปลียนเลยเถิด น๊อตยึดทั้งหลายจะเสียทรงเอาได้จากการกระแทก บ่อยๆคับ เครื่องมันหนักมากคับ 

ตัวอื่นมันเป็น ARM เพียงแต่ยึดรั้ง มีแท่นเกียร์อีกตัว ให้ช่างดูด้วยเลยก้อได้คับ ไม่แพง

• 2 weeks later...

เปลี่ยนมาเรียบร้อยครับ โดนไปเกือบห้าพัน ไม่มีอาการกระแทกแล้วแต่สั่นเหมือนเดิม ศูนย์ลองเช็คช่วงล่างบอกว่าลูกหมากแร็คซ้ายเริ่มหลวมแล้วว ลูกหมากแร็คนี่คือจุดที่เชื่อมระหว่างคอม้ากับแร็ครึเปล่าครับ ถ้าใช่ก็ตรงกับที่ผมเคยลองตรวจเองเบื้องต้น เริ่มหลวมแล้ว ตอนเลี้ยวซ้ายก็มีอาการดังกุกกัก

• 2 months later...
  • 4 months later...

จะว่าไป k20z2 ขับสนุกดีนะครับ  ถ้าหา cam K20A หรือ K20z3 มาเปลี่ยนน่าจะสนุกกว่านี้ 

• 1 month later...

ถูกครับ  เพราะเสื้อ k20 จะเหมือนกันหมด แต่ต่างกันที่ ข้อ ก้าน แคม TB IM และ ECU   ทำแล้วจะได้สนุกกับรอบปลายบ้างเพราะ180++ ก็ขึ้นช้าแล้ว  แว๊นๆกับเครื่อง NA