Jump to content

พวงมาลัยสั่น เพราะเปลี่ยนจานโตมาครับ

Recommended Posts

จานวางหน้าดุมเลย ไม่ควรแกว่งนะคับ 

แต่ไม่แน่ รวมล้อ 18 ยางหน้ากว้างเข้าไปอีก ช่วยกันพาออกนอกสมดุลย์ได้คับ 

ลองตั้งศูนย์ ถ่วงล้อแบบเทพๆก่อนมั้ยคับ ผมมองว่าไปแก้ที่เซตช่วงล่างแข็งๆ มันปลายเหตุไปหน่อย 

จะกลายเป็น 60 อาจหายสั่น ไปสั่นเอา 120-130 แทน อะไรแบบนี้น่ะ

ถ้าสมมุติฐานยั่งไม่ต้องพิจารณา ปัญหา จากช่วงล่างหรือ ล้อ  (ก่อนใส่จานใหญ่ไม่สั่นใช่มะ)

มองประเด็นจานเบรคที่ใส่ใหม่อย่างเดียว 

ถ้าจานโต แล้ว รูฮับของจาน มันไม่พอดีบ่าเดิม  มันก็อาจจะสั่นได้ อาจจะต้องใส่ฮับลิงก์ดุมจานให้พอดี ที่ 64

ผมเพิ่งใส่เบรค ใส่จานโอดิซี่มา จาน 300  ฮับจาน ก้ไม่พอดี  จานโอดิซี่ ฮับมันใหญ่กว่า ดุม 64 ของFD  แบบเดียวกับเราใส่ฮับลิงก์ที่ล้อแม๊กแหล่ะ ในกรณีที่ ฮับล้อแม๊ก มันไม่พอดี 

รถผมก่อนใส่จานเบรคใหม่ ร้านเบรค ก้เตือนว่า จานมันไม่พอดีบ่านะ  วิ่งล้ออาจจะสั่นได้ แต่ผมก้ให้ใส่ ไปก่อน วัดดวง สั่นค่อยแก้ แต่โชคดีที่ ใส่  วิ่งมันไม่สั่นเลย ใส่วิ่งมา 6,000กว่าโลแล้วก้ยังไม่สั่น และนิ่งกว่าจานเดิมติดรถอีก (จานเดิม แตะเบรคแล้วสั่นสะท้านถึงเท้า)

ถ้าค่อยๆ แก้ไล่จากง่ายๆ ก่อนไปทำอย่างอื่นดีกว่า    ก็ลองหาฮับใส่ดุมจานเบรคให้พอดีดูก่อน 

สั่นเกิน 60 น่าจะเป็นปัญหาที่ถ่วงล้อ

ยิ่งถ้าไปหยุดสั่นแถว 120 นี่ไม่ต้องสงสัย

ถ้าถ่วงแล้วไม่หาย ลองถ่วงจี้ดูครับ

ส่วนที่ถามว่าเป็นทุกคันมั้ย ตอบได้เลยครับ

ว่าไม่ได้เป็นทุกคัน อาจจะเกิดจากจานไม่ได้ center

ติดตั้งไม่ดี เกิดได้หลายสาเหตุครับ

คิดว่าน่าจะแก้ปัญหาได้

ไม่ได้ ก็แนะนำให้วาง K20A

รับรองหายสั่นครับ เพราะเปลี่ยนใหม่ยกแพ 555+++

Edited by ponsit