Jump to content

ช่วยด้วยคับรถมีเสียงดัง ปุ๊บ ออกมาจากห้องเครื่องคับ

Recommended Posts

คอนนี้รถผมเวลาบิด on มันจะเสียงดัง ปุ๊บเหมือนลม ดังออกมาจากห้องเครื่อง

ดังจนรู้สึกได้ว่ารถมันสั่นตาม ผมพยายามไล่ว่ามันมีตัวอะไรที่เวลาเราบิด on แล้วในห้องเครื่องทำงานบ้าง ก็ไล่ไม่เจอคับ

ปล. อาการจะเป็นหลังจากสตาร์ทเครื่องครั้งแรกแล้ว จอดทิ้งไว้สัก1ชม.ขึ้นไป มาสตาร์ทอาการนี้จะเกิดคับ ถ้าตอนเช้าสตาร์ทครั้งแรกจะไม่มีอะไรเลย สตาร์ทรถง่ายมากๆด้วย แต่ตอนนี้พอมีเสียงแล้วรถสตาร์ทยาวมากคับ(แต่สตาร์ทยาวคงเป็นเพราะกล่องจูนคับ) ถ้าดับเครื่องแล้วสตาร์ทเลย หรือแค่แปบเดียวจะไม่เป็นคับ

ตอนนี้เครียดมากๆเลยคับ กลัวเครื่องมันจะเป็นอะไร

ช่วยด้วยคับ ผมเครียดมาก ที่น๊อตยึดคอย์ลขาย(จากกระทู้ก่อนหน้า)เพราะคิดว่าเกิดจากหัวเทียนเนี่ยละคับ แต่ไม่ใช่ 55555

ลองจับตำแหน่งดีๆ โดยให้ใครสักคนมาบิดกุญแจให้แล้วฟังเลยคับ

ถ้ามันเป็นลมที่มีแรงดันจริงๆ ขณะดับเครื่อง มันจะมีแค่แรงดันไอจากถังน้ำมันคับ

คราวหน้าลองเปิดฝาถังน้ำมันดูก่อนสตาร์ทนะคับ ว่าลมดันออกหรือดูดเข้า ถ้าดันออก แล้วสตาร์ทได้ปกติ น่าจะจุดนี้

ผมเดานะ เพราะปกติ EVAP purge valve จะทำงานตอนเครื่องร้อน

วาล์วจะค่อยๆเปิดไล่แรงดันไอเข้ามาในไอดีให้เข้าไปเผาไหม้ลดมลภาวะ มันเลยไม่พบอาการตอนเครื่องเย็น เะราะวาล์วมันยังปิด

ลองฟังกันกับเพื่อนหลายคนเลยคับ มันมาจากแถวๆ ตรงเครื่องกับกรองอากาศอะคับ ประมาณตรงนั้นอะคับพี่ แล้วตัง evap นี่คือตรงไหนหรอคับพี่

เมื่อกี้ผมลองไปเปิดฝาถังน้ำมันดูก่อนสตาร์ทมันไม่มีอะไรเกิดขึ้น ปกติจะมีเสียงดังฟี้ๆออกมา(แต่ผมจอดในที่ร่มมันอาจจะไม่ขยายตัว รึเปล่า555) พอบิด on ก็ไม่มีเสียงอะไรแล้ว เดี๋ยวผมคงลองใช้ดูก่อนคับ ว่าจะเป็นยังไงหรืออาจจะเปนจังหว่ะที่มันไม่ดังรึเปล่าไม่รู้คับ

แล้วถ้าเป็นที่ Evap นี่ทำยังไงได้บ้างหรอคับพี่ทอม

ขอบคุณมากๆเลยนะคับพี่

EVAP มันเป็นระบบคับ Evaporative emission

เกี่ยวกับการจัดการเอาไอของเสียกลับมาเผาไหม้ให้หมดจดอีกครั้ง

ไอของเสียในระบบนี้คือ ไอระเหยจากน้ำมันเชื้อเพลิง

ปกติแล้วมันจะมีตัวดักไอคือถ่านชาโคล ในกล่อง evap canister ที่ใต้ถังน้ำมัน ลองก้มดูคับ

ซึ่งมันจะดูดไอน้ำมันนี่เก็บไว้ก่อน แล้วค่อยใช้แรงดูดจากไอดีมาดึงไปเผา ผ่าน evap purge valve เมื่อเครื่องยนต์ร้อนได้ที่

ครานี้ รถของหัวหน้าผมว่าตัวถ่านน่าจะเริ่มตันไม่ดูดซับแแล้ว

ไอมันเลยเป็นแรงดันในถังแทน ปกติแล้วจะเป็นแรงดูดเมื่อเปิดฝาถังคับ

ถ้าเป็นที่ Canister ตันแล้วก้อเปลี่ยนแค่นั้นคับ

อันนี้ผมว่าตามที่ผมเข้าใจนะ ถ้าเป็นรถผมคงไล่ตามนี้

นึกภาพตามออกเลยค้าบบ ก็คือให้สังเกตุว่าเวลาเปิดฝาถังถ้ามันดัง ฟี้ ออกมาก็คือตัวcanisterมันไม่ดูดซับไอน้ำมัน มันเลยมีแรงดันในถังใช่ป่ะคับ แทนที่จะเป็นแรงดูด

แต่ก่อนหน้านี้มันก็มีเสียงดัง ฟี้ นะคับเวลาผมเปิดฝาถัง หรือตอนนั้นมันคือเสียงดูดหว่า5555

สงสัยต้องเปลี่ยนในศูนย์อย่างเดียวแน่เลยคับ

ขอบคุณมากเลยคับพี่ทอม

แค่ข้อสันนิษฐานนะคับ ให้ไปหาข้อมูลต่อ   B)

ระบบ vacuum รถยนต์มันไม่ใช่สมการ 1+1 = 2  มันเป็นสมการหลายตัวแปรคับ  :D

ที่บอกให้ลองเช็คเบื้องต้นง่ายๆ คือถ้าใช่อาการแบบนี้ ก้อน่าจะเป็นที่ตัวนี้ที่น่าสงสัย 

ในขณะเดียวกัน ตัวต่อเนื่องมันก้อมีอีกหลายส่วนที่เข้ามาทาง Intake ได้

อย่างง่ายๆ ถ้าดูในรูป เบอร์ 1 คือ Canister ที่บอก มันก้อจะมี valveทางเดียวอีกตัว เบอร์3 ทำงานเก็บแรงดันเหมือนกันกับ Evap valve บนเรือนลิ้น

ซึงมันก้อต้องดูการทำงานเช่นกัน ว่าตัวไหน หรืออะไร ปล่อยให้เกิดแรงดันเข้ามาในระบบ Vacuum 

เล่นกับเครื่องยนต์พยายามศึกษาทีละนิดละน้อยด้วยคับ ไล่เปลี่ยนไปเรื่อยตามสงสัย เปลืองเงินมากคับ :D 

ประชาชนส่วนมากชอบบอกว่าเล่นรถเก่าเปลืองซ่อมเยอะ มันไม่ใช่ :lol:  

ของเคลื่อนไหวทุกอย่างมันมีอายุ ถ้าเราเข้าใจและไล่เปลี่ยนให้ถูกเวลา ไม่ให้ไปกระทบการทำงานส่วนอื่น

รถจะเก่าแค่ไหน ก้อใหม่ครับ  :lol:   

แสดงว่าอาการแบบนี้มันเกี่ยวกับระบบ vaccum ใช่ไหมคับ

เดี๋ยวลองไล่ดูไปทีละอย่างคับพี่ ถ้าก่อนจะขับแล้วเปิดฝาถังน้ำมันแล้วสตาร์ทปกติไม่มีเสียงปุ๊บ แสดงว่า canister แต่ถ้าไม่หายต้องไล่อย่างอื่นต่อแน่ๆเลย

ขอบคุณมากคับพี่ทอม ต้องศึกษาเครื่องให้มากกว่านี้แล้วคับ ก่อนหน้านี้ผมไม่ค่อยได้ยุ่งอะไร เปลี่ยนตามระยะอย่างเดียว แต่รถมันเริ่มเข้า 9 ปีแล้ว แล้วผมก็มายุ่งกับระบบเครื่องมีกล่อง ไหนจะใช้ E85 อีก รถมันเริ่มแปลกๆไม่ค่อยนิ่งเหมือนเมื่อก่อน แต่คงไม่น่าใช่เพราะE85 น่าจะเป็นที่ตัวรถเอง

วันนี้ลองทำตามนั้นมาแล้ว2ครั้ง(คือเปิดฝาถังก่อนสตาร์ท) อาการปุ๊บ ก็ยังเป็นอยู่เหมือนเดิมเลยคับ

ผมว่าเข้าศูนย์หรืออู่ให้เค้าหาดีกว่าคับ  มันก้อไล่ได้อีก แต่ผมอธิบายให้เข้าใจลำบาก คงนึกภาพตามไม่ทัน  :D 

ลองดูนี่ช่วยเผื่อจะเกทคับ 

จริงๆมันอาจจะมาจากจุดอื่นก้อได้คับ  ไม่มีใครรู้เท่าเจ้าของรถ ว่าไปทำอะไรมาบ้าง

ยำอะไรมาบ้าง ขนาดไหน ถอด ใส่ อะไรบ้าง  ลืมใส่ ใส่ผิด ใส่ไม่แน่น ฯลฯ   :D

มาดูกันที่ปลายเหตุทุกที  :)

ตอนนี้พอตีกรอบเข้ามาได้อีกแล้วคับ

เป็นเฉพาะตอนเปิดกล่องจูน ถ้าปิด(ต่อบาสพาส) อาการไม่มีคับ แต่ก็สตาร์ทยาวนิดหน่อยแต่ไม่เยอะคับ

ผมว่ามันน่าจะเป็นจากกล่องจูน แต่ผมงงว่ามันเกี่ยวกันยังไงอะคับ ผมไปเกลี่ยมา2รอบแล้ว สงสัยต้องจูนใหม่ทั้งหมดน่าจะดีกว่า เซงมากคับ

ขอบคุณมากๆคับพี่ทอม ที่คอยช่วยให้คำแนะนำผมมาตลอดเลยคับ ขอบคุณมากๆเลยคับ

ตอนนี้ผมลองนั่งคิดดูก้ยังคิดไม่ออกว่ามาจากอะไรคับ ถามจูนเนอร์ก้บอกว่ากล่องไม่น่าเกี่ยว มันแค่ทำหน้าที่ยกหัวฉีดกับองศาจุดระเบิด

จูนเนอร์บอกว่าหัวฉีดอาจจะรั่วอ่ะคับ เหมือนพอดับเครื่องแล้วหัวฉีดมันปิดไม่สนิท เลยมีน้ำมันเข้าไปในเครื่อง พอเราบิด on คอยล์จะสั่นเช็คคือจุดพร้อมกันทีนึงก่อน น้ำมันที่รั่วเข้าไปข้างในเลยติดไฟแล้ว ปุ๊บ ออกมา

พี่ว่าที่จูนเนอร์บอกอันนี้จิงไหมคับ ถอดกล่องไม่มีเสียงแต่กินน้ำมันมากๆๆ 5กม/ลิตร ได้เลยคับ ใส่กล่องก็ปีะหยัดขึ้นมาหน่อยแต่ก้ไม่หนีกันมากเลยคับ ขับยังกับรถเครื่องโรตารี่ 55555

ถอดกล่อง ใส่กล่อง มันก้อหัวฉีดเดียวกันคับ

แสดงว่ากล่องสั่งเช็คคอนยล์ แต่ECUเดิมไม่สั่งเช็ค แบบนี้เหรอคับ

ถ้าแบบนี้ก้อให้เค้าตัดคำสั่งนี้ออกไปสิ

นั้นสิพี่ หัวฉีดเดียวกัน 555555 มันจะต่างยังไง เค้าบอกฮอนด้าเป็นทุกคันอยู่แล้วอ่ะคับ ผมคุยกับเค้าก็งงๆเหมือนกันคับ

บอกว่าเป็นที่ระบบน้ำมัน ผมไปล้างหัวฉีดกับเปลี่ยนปั้มมา

แต่ตอนนี้ที่เหมือนกันทั้งใส่และไม่ใส่กล่องคือเวลาที่เครื่องร้อนแล้วจอดไว้แล้วมาสตาร์ท

ที่ตอนแรกผมคิดว่ามันสตาร์ทยากเพราะกล่องฉีดน้ำมันบาง แต่ตอนนี้คือใส่หรือไม่ใส่กล่องก็สตาร์ทยาวคับ แต่ตอนเช้าสตาร์ทง่ายมากๆ

ผมสับสนไปหมด จะเข้าศูนย์ก้น่าจะบอกว่าให้เอากล่องออก ซึ่งอาการปุ๊บหาย แต่สตาร์ทยากอยู่ดี ก็จะโยนว่าเพราะใช้ e85 อีก ซึ่งปกติที่ใช้มาเกือบปี ที่สตาร์ทยากคือตอนเช้า ไม่ใช่คอนที่ใช้รถไปแล้ว ไฟเอนจิ้นก้ไม่ขึ้น เช็คก้ไม่ได้ 55555 งงไปหมดจิงๆคับ

ที่เค้าบอกว่าเป็นทุกคันคือ กล่องเดิมจะสั่งจุดหนึ่งที เป็นเหมือนการเช็คระบบ อะคับ

เท่าที่อ่านเสียงปุ๊บ น่าจะเป็น Missed Fire

หรือ จุดไม่ติด ซึ่งเกิดจากกล่องจูนครับ

ส่วนที่กินน้ำมันมาก

คาดว่าเกิดจาก Disabled Closed Loop

ซึ่ง Closed Loop จะคอยทำหน้าที่สั่งจ่ายน้ำมัน

ให้เหมาะสม ซึ่งค่าที่จูนปรกติ กับค่าใน Closed Loop

จะจ่ายน้อยกว่ากันประมาณ 10% +/- ซึ่งเอาง่ายๆ ก็

ประหยัดกว่าอย่างน้อยๆ 10% อ่ะครับ

ผนวกกับตัว E85 ต้องจ่ายปริมาณเชื้อเพลิงมากกว่า

เบนซินเพียวๆ ประมาณ 35% อยู่แล้วด้วย เลยยิ่ง

ทำให้ตัวเลขอัตราสิ้นเปลืองไม่น่าดูเอาซะเลย

ดังนั้น รถที่จูน Open Loop ล้วนๆ จะรับประทานน้ำมัน

หนักกว่ารถที่ ยังมี Closed Loop ทำงานอยู่ครับ

ทางเลือกคือกลับไปใช้กล่องเดิม

หรือ กล่องจูนที่มี Closed Loop ครับ

แต่มันเป็นตั้งแต่ผมยังไม่ทันสตาร์ทเครื่องเลยนะคับพี่ แค่บิด on เองอ่าคับ

ส่วนเรื่องการจ่ายน้ำมัน ข้อมูลพี่เน้นมากเลยคับ เข้าใจเลยคับ

แต่ตอนนี้ผมใช้เป็นกล่องแบบ picky back อยู่อ่าค้าบ มันน่าจะมี closed loop อยู่(รึเปล่าอะคับ)

ตอนนี้ผมสงสัยว่าเป็นที่ Hardware ตัวรถผมเองรึเปล่าอ่ะคับ เพราะถึงเอากล่องออก ก็สตาร์ทยากถ้าเครื่องร้อนแล้วอะคับ แต่ดีกว่าตอนมีกล่องคับ

ขอบคุณพี่มากๆเลยค้าบ ^^

ปรกติ Piggy Back ไม่สามารถจูน Closed Loop ได้ครับ

หากต้องการจะจูนช่วงที่ ECU ทำงานแบบ Closed Loop

จูนเนอร์จะใส่กล่องหลอกให้ค่าที่อ่านจาก Sensor นั้น

เป็นค่าที่ ECU ต้องการให้เป็นตลอดเวลา (Lamda 1, A/F 14.7)

หรือหนักกว่านั้น จะตัดสาย A/F Sensor ทิ้งไปเลย ซึ่งกรณีหลังนี้

จะทำให้ไฟ Engine Show ครับ

เมื่อ ECU อ่านค่าได้ดังนั้น ทำให้ไม่เกิดการชดเชยใดๆ

กับ MAP การฉีดน้ำมัน หรือ พูดง่ายๆ คือ Closed Loop

จะไม่ทำงานนั่นเองครับ

Edited by ponsit

ป.ล. ถ้าดังตั้งแต่ยังไม่สตาร์ท อันนี้ ผมไม่แน่ใจแล้วครับ ว่าเกิดจากสาเหตุอะไร

ผมว่าของผมน่าจะหลอกเซนเซอร์เอานะคับ ผมก็ไม่แน่ใจเหมือนกันอ่าค้าบ

ตอนนี้เสียงปุ๊บๆนี่ผมเริ้มชินแล้วคับ แต่ผมก็กลัวมันจะมีอะไรกับเครื่องเหมือนกันคับ แต่ก้ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยคับ

ขอบคุณพี่มากคับ ^^

วันนี้อัดคลิปมาให้ดูคับ ในคลิปแก็กแรกเป็นเสียงบิดกุญแจแก็กแรกคับ พออีกทีจะดัง ปุ๊บเลยคับ เสียงเหมือนจะออกมากเครื่องอ่ะคับ แถวๆเฮดเดอร์คับ

ผมเลยคิดว่ามันน่าจะเกี่ยวกับระบบน้ำมัน(หัวฉีด)หรือเปล่าคับ แบบว่ามันรั่วเข้าไปในเครื่อง พอเราบิดonมันเลยดันออกอ่าคับ ตอนนี้ผม งง ว่าจะไล่จากไหนดีคับ ก่อนสตาร์ทผมไปเปิดฝาถังก่อนก็ยังเป็นอยู่อะคะย

ตอนนี้เลยว่าจะลองเช็คระบบน้ำมัน หรือควรเช็คตรงไหนก่อนดีคับ รบกวนด้วยคับผม

ปล. พอมันดังปุ๊บ มันจะสตาร์ทยากทันทีคับ เอากล่องออกก็ยังสตาร์ทยากคับ แต่ตอนเช้าสตาร์ททีแรกกลับสตาร์ทง่ายมาก ทั้งมีและไม่มีกล่องคับ

ถ้าจะลองง่ายๆ ปลดสายน้ำมันที่เข้าชุดรางหัวฉีดเลยครับ

ง่ายๆมองเห็น มือเข้าถึงสบาย

ถ้าหัวฉีดรั่วสักหัว ปลดสายแล้ว น้ำมันจะไหลออกมาจากท่อด้านรางหัวฉีด

ถ้าหัวฉีดไม่รั่ว จะไม่มีน้ำมันไหลเลยครับ มันเหมือนเอานิ้วอุดปลายหลอดดูดน้ำน่ะ

เอาแค่นี้ก่อนเพื่อตัดความสงสัยที่หัวฉีด

ตอนนี้แก้ปัญหาได้เรียบร้อยแล้วคับ

เกิดจากหัวฉีดรั่วจิงๆคับ

โดยที่ผมบอกไปคือ กล่องKKT ที่ผมใส่อยู่ เวลาบิด on มันจะสั่งเช็คคอยล์ (ก็จุดหัวเทียน1ทีก่อน)โดยที่ว่าพอเราจอดไว้สัก 30 นาทีขึ้นไปเป็นช่วงที่น้ำมันรั่วลงมามากพอที่ทำให้เวลากล่องมันเช็คคอยล์มันเลยติดไฟแล้วปุ๊บออกมา

ดีนะคับที่จังหวะที่มันปุ๊บเครื่องมันคงอยู่ที่จังหวะวาร์วไอเสียเปิดเลยออกทางท่อไอเสีย ถ้ามันไปอยู่จังหวะที่วาร์วไอดีเปิดละก็ กลายเป็นโกโก้ครั้นแน่ๆ 5555

ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากคับ ที่ให้คำแนะนำผมมาตลอด ตอนนี้หัวฉีดใหม่กลายเป็นฉีดหนาไปเลยคับ ต้องไปจูนใหม่ ^^