Jump to content

ทำสียางกันโคลนเองครับ

Recommended Posts

เนื่องจากยางกันโคลนหน้าอันเก่ามันขาด เพราะก่อนหน้าโหลดเตี้ยมาก ครูดทุกหลังเต่า ขาดไปสองชุดละครับ เลยถอดออกซะเลย มันก็เลยโล่งๆ ครับ และก็มีโครงการเปลี่ยนรถ เลยอยากทำให้กลับเหมือนเดิม พยายามหาซื้อที่ทำสีแล้วก็ไม่มีครับเลยทำเองซะเลย (ดูแนวทางจากเวบอื่นๆ มีคนเคยทำมาแล้วครับ)

อุปกรณ์

• ยางกันโคลนหน้า ใหม่เอี่ยมสีดำเงา (มีของพลาสติก) 390 บาท/คู่

• กระดาษทรายน้ำเบอร์ 1000 

• สีรองพื้นพ่นพลาสติก มีอยู่ที่บ้านเหลือใช้จากงานอื่น

• สีสเปรย์ใสไว้เคลือบ  ซื้อครั้งก่อนไม่ได้ใช้

• ตัวเอกของงาน ทำเอาหมดค่าทางด่วน ค่าน้ำมันไปหลายตังครับ 

สีสเปรย์สี Silverstone NH-630M ไปสั่งทำมา 2 กระป๋อง กระป๋องละ 250 บาท (จริงๆ กันโคลน 2 ชิ้น 1 กระป๋องก็น่าจะพอ แต่เผื่อไว้ ขี้เกียจไปบ่อยๆ ไกลครับ)

หน้าตากระป๋องสีสเปรย์ที่ไปสั่งมา

จัดการใช้กระดาษทรายน้ำ ขัดผิวยางกันโคลนให้ด้านๆ เผื่อให้ยึดเกาะสีได้ดี แล้วก็ล้างให้สะอาดด้วยน้ำยาล้างจาน หรือผงซักฟอง ทิ้งไว้ให้แห้ง

พ่นสีรองพื้นพ่นพลาสติก สองรอบ ตามคำแนะนำข้างกระป๋องครับ ทิ้งไว้ไม่เกิน 30 นาที ต้องพ่นสีจริงเลย

พ่นสีจริง ผมไม่เคยพ่นจริงจังมาก่อน ทำไม่ค่อยเป็นครับ 555 พ่นไป ทำชิ้นงานหล่นไปบ้าง เป็นรอยบ้าง รวมๆ พ่นไปเกือบ 5 รอบ พ่นบางๆ ครับ หมดสีไปกระป๋องนึง  - -" 

ได้ชิ้นงานหลังพ่นไปประมาณนี้ครับ เห็นว่ามีรอยจากกระดาษทราย ขัดไม่ค่อยเป็น กะว่าเดี๋ยวก่อนพ่นเคลียร์ จะขัดผิวให้เรียบก่อนอีกทีครับ

มองไกลๆ เหมือนสวย

มองใกล้ๆ รอยกระดาษทราย ขัดไม่เป็น เต็มๆ ครับ 5555

ยังทำไม่เสร็จพรุ่งนี้ว่างค่อยทำต่อครับ

สีสเปรสามารถซื้อได้ที่ไหนครับ

เป็นแบบผสมสีตามที่ที่เราต้องการใช่ไหม

ใช่ครับ ถามที่เราต้องการ หรือว่าตามเบอร์สีรถยี่ห้อต่างๆ ครับ ผมไปทำแถวแยกลำสาลี เลยรามคำแหง 44 ครับ

ใช่ครับ ถามที่เราต้องการ หรือว่าตามเบอร์สีรถยี่ห้อต่างๆ ครับ ผมไปทำแถวแยกลำสาลี เลยรามคำแหง 44 ครับ

มีชื่อร้านมั๊ยครับ หรือว่าเบอร์โทรก็ได้ครับพี่

อันนี้เราต้องสั่งเค้าล่วงหน้ามั๊ยครับ หรือว่าเราไปสั่งเค้าทำแล้วรอรับได้เลยอ่ะครับพี่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มีชื่อร้านมั๊ยครับ หรือว่าเบอร์โทรก็ได้ครับพี่

อันนี้เราต้องสั่งเค้าล่วงหน้ามั๊ยครับ หรือว่าเราไปสั่งเค้าทำแล้วรอรับได้เลยอ่ะครับพี่ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ร้านไทยนครพัฒนาครับ  02-3770737 ผมไปวันเสาร์ตอนเช้าซักสิบโมง แต่งานค้างเค้าเยอะ บอกว่าเร็วสุดมารับ 5 โมงเย็น ไม่ก็วันจันทร์เลยครับ

มีอีกร้านแถวจรัญ ใกล้บ้านกว่ามากๆ แต่กลัวทำรถไฟฟ้าอยู่ น่าจะติดสาหัส ไม่มีที่จอดด้วยครับ

ร้านไทยนครพัฒนาครับ 02-3770737 ผมไปวันเสาร์ตอนเช้าซักสิบโมง แต่งานค้างเค้าเยอะ บอกว่าเร็วสุดมารับ 5 โมงเย็น ไม่ก็วันจันทร์เลยครับ

มีอีกร้านแถวจรัญ ใกล้บ้านกว่ามากๆ แต่กลัวทำรถไฟฟ้าอยู่ น่าจะติดสาหัส ไม่มีที่จอดด้วยครับ

ร้านแถวจรัญนี่ร้านชื่ออะไร อยู่ตรงแถวๆไหนหรอคับพี่

อาร์ ซี อาร์ เคหะภัณฑ์ แถวๆ จรัญ 20 ครับ ลองโทรไปถามก่อนนะครับ ว่ายังรับทำไหม เดี๋ยวไปเสียเที่ยว โทร.02-4126100

ร้านไทยนครพัฒนาครับ 02-3770737 ผมไปวันเสาร์ตอนเช้าซักสิบโมง แต่งานค้างเค้าเยอะ บอกว่าเร็วสุดมารับ 5 โมงเย็น ไม่ก็วันจันทร์เลยครับ

ขอบคุณมากครับพี่

อาร์ ซี อาร์ เคหะภัณฑ์ แถวๆ จรัญ 20 ครับ ลองโทรไปถามก่อนนะครับ ว่ายังรับทำไหม เดี๋ยวไปเสียเที่ยว โทร.02-4126100

ขอบคุณค้าบพี่ ^^

เสร็จเรียบร้อยครับ ขัดรอยกระดาษทรายออก พ่นสีทับอีกรอบ แล้วพ่นเคลียร์ไปสามรอบ เงางามสะใจเลยครับ

เนื้อสีดูดีมากครับ น่าสนใจเอามาพ่นเก็บรอยแท้ๆ

ผมว่าสีเค้าคุณภาพดีใช้ได้เลยครับ ถ้าคนพ่นเก่งๆ คงงามเลยครับ

ไปร้านเดียวกะผมเลยครับ เพิ่งไปมาเมื่อวันเสาร์ ตอนบ่าย

สั่ง 2 กระป๋อง รอเค้าอัดให้ประมาณ 20 นาที ได้เลยครับ

ไปร้านเดียวกะผมเลยครับ เพิ่งไปมาเมื่อวันเสาร์ ตอนบ่าย

สั่ง 2 กระป๋อง รอเค้าอัดให้ประมาณ 20 นาที ได้เลยครับ

โชคดีจังครับ ผมไปเจอมีงานค้างเยอะ เลยเสียเวลาเลย